อยากทราบทางไปวัดท่าชุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย mxmxs, 19 พฤษภาคม 2006.

1. mxmxs

mxmxs สมาชิกใหม่

19 พฤษภาคม 2006
    พระอยู่ลาวจะไปวัดท่าชุงได้ทางไหนบ้างครับ
    ถ้าออกจากหนองคาย แล้วพอจะมีเบีรติดต่อกับทางวัดมั้ยครับ.
    ***ขอวิทีเดีนทางแบบระเอียดด้วยนะครับ***

ขอคุณมาก มากครับ

2. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    น่าจะประมาณนี้ครับ หนองคาย -----> พิษณุโลก -----> อุทัยธานี ---

---->วัดท่าซุง โดยวัดท่าซุงอยู่ ต.น้ำซึมซึ่งอยู่ในเขต อ. เมือง มีรถ 2 แถวจากในเมืองตรงท่ารถที่ลงถึงหน้าวัดเลยครับ เพราะวัดอยู่ติดถนนใหญ่ครับ ควรไม่ถึงไม่เกินประมาณบ่าย 2 ครับเพื่อติดต่อห้องพัก มีห้องพักมากมายครับ หลวงพ่อเตรียมไว้ เผื่อเกิดสงครามใหญ่ในอีกไม่กี่ปีนี้ครับ

3. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    เอาจากหนองคายเลยหรือครับ มันมาได้หลายทางนะครับ แล้วทางก็วกไปวนมาเอางี้ คุณอยู่ช่วง อ.อะไรครับ

4. Samy

ถ้าขับรถมาเองนะครับ ต้องขับลงมาทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ ผ่านอุดรฯ-เข้าหนองบัวลำภู-เข้าเลยเฉี่ยวๆจังหวัดเลย - แล้วมาเข้าเพชรบูรณ์ เฉี่ยวชัยภูมินิดนิด - แล้วมาเข้าอ.ตากฟ้า ของนครสวรรค์ เข้ามา อ.ตาคลี ผ่านหน้าวัดหนองโพ วัดหลวงพ่อเดิมครับ - แล้วมาออกแยกสายเอเซีย หรือที่เขาเรียกกันว่าแยกหางน้ำสาคร ตรงข้ามแยกมาเลยครับ แล้วก็เข้ามาผ่านโรงงานรองเท้าและตรงมาผ่านแยกเล็กๆ ที่เรียกว่าแยกมโนรมย์ จ.ชัยนาทแล้วก็ตรงเข้ามาจนสุดทางครับ จะเจอท่าของแพขนานยนต์(เมื่อ 10 ปีก่อนเรียกว่าโป๊ะ) ข้ามแม่น้ำเจ้าพระยามาอีกฝั่งครับ รถ4ล้อ เมื่อต้อนที่ผมไปปีที่แล้ว 20 น้ำมันแพงขึ้นอาจจะ 30 แล้วมั๊งครับ พอขึ้นจากแพก็วิ่งตรงเลยครับ จะมีทางแยงขวาก็มาได้พอเข้าทางร่วมก็ตรงมาเลยครับ ทางเข้า จ.อุทัยธานี แล้วก็จะรู้สึกได้เองครับว่าถึงวัด จันทราราม หรือ วัดท่าซุง เพราะว่าจะมีแผงขายของอยู่เต็มหน้าวัดไปหมด จากขึ้นโป๊ะมาวัดไม่น่าจะเกิน 10 กม.นะครับ รายละเอียดในการเดินทางว่าต้องขับตามทางหลวงหมายเลขได้ ผมแนะนำให้ไปซื้อคู่มือนักเดินทาง ที่ เซเว่นฯครับอันนั้นเขาจะบอกเราเลยว่าผ่าน ต.อะไร อ. อะไร ของ จ.อะไร:cool:

5. Samy

มาทางการนั่งรถประจำทางมันเหนื่อยนะครับพระท่านจะล้า ถ้ามีรถเหมา หรือรถเราเองได้ยิ่งดีเลย แต่ถ้าไม่มีก็ต้องศึกษาเส้นทางนะครับ อาจจะต้องต่อรถ จ.ต่อจ. อย่างน้อยๆน่าจะมาตั่งต้นที่ขอนแก่นมั๊งครับ เข้าเพชรบูรณ์ หรือนครสวรรค์ได้ยิ่งดีเลย แล้วจากนครสวรรค์ก็นั่งรถสาย นครสรรค์ โกรกพระ - อุทัยธานี เข้ามาตัวเมือง จ.อุทัยธานี แล้วนั่งรถสองแถว ที่บขส.อุทัยฯ เข้ามาที่วัด ยังไงๆ ก็มาให้ถึง จังหวัด นครสวรรค์ ให้ได้นะครับ

ขอร่วมอนุโมธนาบุญกับ คุณ MXMXS ด้วยนะครับ

6. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    ทางที่ผมเคยไปนะครับ ผมเคยไปแต่รถส่วนตัวคือขับรถไปเอง(แต่รถประจำทางก็น่าจะมีต่อเหมือนกัน) เส้นทางที่ผมเคยไปนะครับ ถ้าจาก หนองคาย---อุดร---ขอนแก่น---ชัยถูมิ---นครสวรรค์----อุทัยธานีครับ

ส่วนทางไปวัดท่าซุงในจ.อุทัยนั้น ลองถามทางคนแถวนั้นก็ได้ครับ ไปไม่ยาก ไปทางตรง เลี้ยวไม่ถึง2ครั้งก็ถึงได้

7. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจาก

หนองคาย แล้วมา อุดรธานี เส้นทางนี้หล่ะ

... ให้ต่อมาที่ขอนแก่น ...แล้วขึ้นรถ ขอนแก่นนครสวรรค์ครับ... แล้วค่อยต่อมาอุทัยธานี(นครสวรรค์ติดอุทัยธานี)

...และก็ รถบัสสายขอนแก่นนครสวรรค์เนี่ยมันจะผ่านชัยภูมิครับ แล้วยิงยาวมานครสวรรค์(จากชัยภูมิมานครสวรรค์ประมาณ 200 กิโลเมตร)
    -----------------------------------------------------------------

แต่ถ้ามีรถส่วนตัว ให้มาชัยภูมิ แล้วยิงยาวมานครสวรรค์แล้วต่อมาอุทัยธานีครับ ..

ถ้าถึง บขส.อุทัยธานีแล้ว ถามแถวนั้นเลย ว่าไปวัดท่าซุงไปรถคันไหน ถ้าอยู่ในช่วงมีรถเมล์ประจำทาง ก็ให้ขึ้นรถ อุทัย-มโนรมย์ .. แต่ถ้าหมด ก็ขึ้นรถสามล้อ หรือ รถรับจ้างมาครับ เหมาประมาณ 80-100 บาท/คัน ครับ

ปล.ผมคนอุดรธานี

8. mxmxs

แล้วพอจะมีเบีรติดต่อกับทางวัดมั้ยครับ.....

9. mxmxs

แล้วพอจะมีเบีรติดต่อกับทางวัดมั้ยครับ..........ด่วนครับ

10. KomAon11

11. KomAon11

จริงๆ แล้ว มาได้หลายเส้นทาง ถ้าผ่านไปทางพิษณุโลก หรือไปเพชรบูรณ์ ทางจะขึ้นเขาลงเขานะครับ ผมไม่แนะนำให้ไป และก็ทางไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่

...ผ่านชัยภูมิ หล่ะดีแล้ว

12. mxmxs

ขอบคุณมาก มาก ครับไว้ถ้าไปแล้วจะบอกอีกที่ ตอนนี้รอพระที่จะไปด้วยก่อนว่า ท่านจะว่าไง ยังไงก้ขอบคุณทุก ฯคนนะครับที่ให้ความช่วยเหลือ