อยากถามผู้ประสบปัญหาชีวิตคู่

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย dao_krajai, 17 เมษายน 2011.

1. dao_krajai

dao_krajai สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2011
    กรณีสามีมีเมียน้อย...ซึ่งก็แบ่งวัน 3 วันไปอยู่กับผู้หญิงคนนั้นด้วย...และมาอยู่กับดิฉัน 4 วัน ..ที่ดิฉันไม่เข้าใจในเมื่อเค้าคิดนอกใจดิฉันแต่ทำไมต้องมาทำดี พูดดี...ที่ทำแบบนั้นเพราะไม่อยากเสียเราไป หรืออยากให้เรายอมรับ
    ดิฉันก็ผ่านมาได้ 3 เดือนแล้วค่ะ ทุกข์บ้าง สุขบ้าง ทุกวันนี้ก็พยายามใจเย็น เค้าอยากจะทำอะไรก็ปล่อยเค้า หากท่านใดเคยผ่านเรื่องแบบนี้ขอคำแนะนำด้วยค่ะ...ดิฉันจะได้มีสติดำรงชีวิตไม่ทุกข์ (ดิฉันไม่มีลูกด้วยกันค่ะ)

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อดทน ทำดีกับเขามากๆนะคะ เวลาที่เขาอยู่กับเรา ขอให้มีแต่บรรยากาศดีๆ ความโกรธ ความน้อยเนื้อต่ำใจ มีแต่จะทำให้เกิดทุกข์

3. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ลองคุยกันดูสิครับว่าเขาคิดอย่างไร อยากทำอะไร

4. ชญามณี

ชญามณี Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ดีแล้วค่ะที่ยังไม่มีลูก
    ทำใจเย็นๆ ไว้ ทำตัวเป็นคนดีให้มากที่สุด
    คิดดีกับทุกๆ คนแผ่เมตตาให้มากๆเลย (ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า)
    จิตใจของคนเรามันยากแท้หยั่งถึง และพร้อมจะไปติดอะไรที่ถูกใจ
    บางที่จิตของตนเองยังบังคับไม่ได้เลย
    เพราะฉะนั้นอย่าไปคิดน้อยเนื้อต่ำใจ(ซึ่งคงจะทำยากในช่วงแรก)
    ไม่มีอะไรจริงแท้แน่นอน ตนเป็นที่พึ่งของตน
    ลองมองดูคนที่เขายากลำบากกว่าเรา
    หรือผู้ทีประสบเคราะห์กรรมมากกว่าเรา อาจทำให้รู้สึกดีขึ้น
    เห็นใจเขาเถอะ เขาอยากทำอะไรก็ปล่อยเขาไป
    ว่าแต่คุณทำงานเก็บเงินเองหรือเปล่า
    ระวังเรื่องเงินไว้หน่อยก็ดี แต่มันก็ไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุดหรอก
    บางทีเราโชคร้ายอะไรบางอย่าง
    แต่ก็อาจจะโชคดีในบางอย่าง
    และควรป้องกันเรื่องโรคติดต่อทางเพศให้มากๆ และอย่ามีลูก
    เวลาจะช่วยให้ทุกอย่างดีขึ้นค่ะ

5. Trang_63

Trang_63 สมาชิกใหม่

เห็นใจมาก ๆ และเป็นกำลังใจให้อาจจะมีอะไรทีเราไม่สามารถยั่งรู้ได้ ซึ่งก็อาจจะถึงเวลาที่จะต้องให้เราเข้าอยู่ในธรรมะให้มาก เราก็พยายามสวดมนต์และแผ่เมตตาให้กับตัวเองและให้เพื่อนร่วมโลก(เขา2คน) ให้มาก ๆ เป็นเหตุที่ต้องให้เราต้องปฏิบัติทางด้านนี้เพื่อสร้างบารมีให้กับตัวเราเอง เมื่อถึงเวลาก็จะพบหนทางแก้ไขน่ะ เชื่อเถอะสวดมนต์ ทำบุญเยอะ ๆ ดูแลตัวเองให้มาก ๆ หรือmail มาคุยได้นะ tang_1965@hotmail.co.th เราเชื่อว่ายังมีเพื่อนที่ดีและหวังดีอีกเยอะ:cool:

6. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พวกล่าอนานิคม(y)

7. pearl8

pearl8 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ความรักเปนสิ่งสวยงามและมีค่า น่าเก็บใว้ให้แด่ผู้ที่สมควรใด้รับค่ะ เปนกำลังใจให้น่ะ
    เราเชื่อและศัทธาในพุทธองค์และท่านครูบาอาจารย์

8. Tom & Jerry

Tom & Jerry เป็นที่รู้จักกันดี

ลองพิจารณาดูว่าเป็นแบบนี้ อาจจะทำให้รู้สึกดีขึ้น
    คือ ให้ถือว่าคุณทำกรรมร่วมกันมากับสามีของคุณ จึงมาเป็นคู่สามีภรรยาเพื่อชดใช้หนี้กรรมร่วมกัน (กรรม หมายถึง ทั้งกรรมดีและกรรมไม่ดี)
    ในขณะเดียวกัน สามีคุณก็เคยไปทำกรรมไว้กับหญิงอีกคนหนึ่ง เป็นการติดหนี้กรรมเช่นกัน
    สามีของคุณจึงต้องใช้หนี้กรรมกับหญิงคนนั้นด้วยเหมือนกัน
    เมื่อติดหนี้กรรม...ก็ต้องใช้หนี้กรรม...
    หมดหนี้กรรม...ก็หมดวาระกันไป...ก็เท่านั้นเอง

คงต้องรู้สึกเสียใจเป็นธรรมดา ก็ขอให้เสียใจไป...แล้วจบนะ ไม่ต้องไปคิดเสียใจวนไปวนมา เป็นการบั่นทอนพลังชีวิตเสียไปเปล่าๆ เราทำหน้าที่ของเราไปตามปกติ ไม่ต้องไปสนใจเขาหรอก

เคยดูโฆษณาของมีสทีนอันหนึ่ง นานมาแล้ว ชอบเนื้อหาโฆษณามากๆ เพราะสอนใจผู้หญิงได้ดีจริงๆ เนื้อหากล่าวถึง ภรรยาคนหนึ่งที่สามีไปเที่ยวบาร์ ดื่มสุรา มีสาวบริการนั่งล้อมรอบ เมื่อภรรยาไปตามสามีกลับบ้าน ก็ถูกสามีตวาดด่า ไล่ให้กลับบ้านต่อหน้าหญิงบริการ....ต่อมา ภรรยาผู้นี้ได้พลิกชีวิตตนเอง ด้วยการขายมีสทีน พร้อมกับบอกว่า
    " มัวเสียเวลาร้องไห้ตามผัวทำไม ขายมีสทีนดีกว่า" ภรรยาผู้นี้ประสบความสำเร็จในการขายสินค้าจนมีเงินทองมากมาย สุดท้ายสามีเห็นภรรยารวย ก็เปลี่ยนใจเลิกเที่ยวผู้หญิง มาช่วยภรรยาขายมีสทีนจนประสบความสำเร็จ
    โฆษณาชุดนี้สร้างจากเรื่องจริงของสาวมีสทีน เป็นตัวอย่างหนึ่งที่ดีมากสำหรับผู้หญิงที่ประสบปัญหากับสามี

เอาใจช่วยให้คุณประสบความสำเร็จด้วยเช่นกัน

9. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

แหม...ไอกำลังจะแต่งเรื่องสั้น มันส์ มันส์ พอดีเลยค่ะ เรื่อง พฤติกรรมผุ้ชาย

ผู้ชายเป็น เพศ ที่อ่อนแอทางร่างกาย และเซนซิทีฟต่อพลังงานและสิ่งเร้ารอบตัว

หากจะเปรียบ ผู้ชายมีสัญชาติญาณสัตว์ มากกว่า มนุษย์ค่ะ

เพราะชอบเปลี่ยนกลิ่น เปลี่ยนร่างกาย เพื่อสมสู่ โดยที่ไม่คำนึงถึงหลักจริยธรรม และคุณธรรม

นั่นหมายถึง ผู้ชาย มีความเป็น สัตว์ ไม่สามารถควบคุมตนเองได้

ฉะนั้น ไอไม่เคยเสียเวลากับพวกสัตว์เลยค่ะ

โย่ว โย่ว...การจะเปลี่ยนสัญชาติญาณสัตว์ไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะ หมาชอบกินขี้ แทบทุกตัวค่ะ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=fwSInkWBwgs"]YouTube - make it faster - cruz and the white[/ame]

10. ไม่เน้นขาย

ไม่เน้นขาย Active Member

ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ :cool:

11. namjaii

namjaii เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    อยากถามผู้รู้นะคะว่า ถ้าเราทำบุญและอธิษฐานทุกครั้งว่าอย่าเจอผู้ชายและผู้หญิง สอง คนนี้อีก หมั่นทำบุญอธิษฐานทุกครั้งโดยไม่ขอจองเวร จะเป็นไปได้มั๊ยคะ คือไม่ขอเจอแม้แต่ชาติเดียวขอให้มีอันต้องแคล้วคลาดกันตลอด ดิฉัน ก็เจอแบบคุณ แต่หนักกว่าดิฉัน มีลูก ๒ คน ทุกวันนี้ไล่ก็ไม่เไป บ้านก็บ้านเรา งงมากเลย

12. dao_krajai

dao_krajai สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2011
    ปล่อยวาง

ขอบคุณมากทุกๆๆ กำลังใจ...จากที่ผ่านมัวแต่คิดเรื่องของสามี..ไม่เป็นอันทำงาน...(เราเป็น Sale) งานก็พลอยติดขัดไปด้วยเพราะไม่ใส่ใจกับงาน...แต่วันนี้ดิฉันดีขึ้นและก็คิดว่าทำไมจะต้องมามัวคิดให้ตัวเองเป็นทุกข์..เลยบอกกับตัวเองว่าสิ่งใจที่ทำให้คิดมากก็จะตัดออกไป..เช่นฟังเพลงที่มันเศร้า..หรือการจับผิดเรื่องเวลามาช้า...หรือเวลาไปหาผู้หญิงคนนั้นเร็ว...มาคิดดูเหมือนเราเป็นคนโรคจิตเลยอ่ะ...นี้ก็เข้าเดือนที่ 4 แล้วสำหรับปัญหานี้ จะพยายามผ่านไปให้ได้ค่ะ....ขอบคุณมากๆๆ แต่ดิฉันก็สวดมนต์มาโดยตลอด นี่ก็ปีที่ 2 ที่ดิฉันสวดมนต์ พอเข้าเว็บนี้ก็จะดูว่าบทใดที่จะทำให้การอโหสิกรรมถึงตัวสามีและผู้หญิงคนนั้น...
    คงมีสักวัน...
    ที่ฉันจะไม่สนใจ...ไม่ใส่ใจ...ไม่เสียใจ.... ^^

13. Trang_63

Trang_63 สมาชิกใหม่

อยากรู้จักคุณจังค่ะNAMJAII เพราะเรามีชีวิตที่ไม่ต่างกันเลย มีบางคนบอกว่า อดีตเราเคยอธิษฐานเพื่อปฏิบัติธรรมค่ะ และเราไม่ทำตามสัญญาก็เลยต้องมีเหตุการณ์ที่ต้องดลจิตดลใจให้เราต้องเข้ามาปฏิบัติสวดมนต์และนั่งสมาธิ ส่วนดิฉันสวดมนต์ได้ค่ะแต่สมาธิไม่ได้ และถือศีล5ค่ะ เห็นใจที่ชีวิตเราต้องเจอแบบนี้ ทุกวันนี้ศรัทราท่าน ดร.สนอง วรอุไรมากค่ะ เพราะท่านทำให้ดิฉันทราบว่า เราต้องมีศีล5 ครองใจและจะทำให้มีสมาธิและจะเกิดปัญญาค่ะ ขอบคุณมากค่ะ และโมทนาบุญกับคำแนะนำดี ๆ น่ะค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

14. yu_hongthong

yu_hongthong เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    สวัสดีค่ะ ทำไมนะคะ คนเราเกิดมาเป็นผู้หญิงถึงต้องเจอกับความรู้สึก เสียใจ ทุกข์ใจกับเรื่อง ที่บางคนบอกว่างี่เง่า จะมีสักกี่คนที่โชคดี ไม่เจอปัญหาแบบนี้ เราพยายามมองให้เป็นปัญหาเล็กน้อย แต่มันไม่ใช่ มันอาจเล็กน้อยกับคนที่ไม่โดน แต่มันเป็นปัญหาที่ทุกข์ใจยาวนาน ดูเหมือนไม่มีการสิ้นสุดเสียด้วยสิคะ มีคนเขาแนะนำว่า เวลา จะทำให้ทุกอย่างดีขึ้น ดิฉันสวดมนต์ แต่สมาธิไม่ได้เหมือนกันคะ ใจมันว้าวุ่น ฟุ้งซ่าน ติดอยู่กับอดีต จิตเฝ้าคิดแต่ ความใจร้ายของสามี ที่โกหก และหักหลัง หยามใจเรา อยู่ตลอดเวลา เลยทำให้ชีวิตไม่มีความสุขเลย แต่ก้ไม่ได้ท้อนะคะ พยายามต่อสู้กับอารมณ์ตัวเอง พยายามมองแต่ปัจจุบัน แต่นั่นแหละค่ะ ยิ่งพยายามยิ่งหนีความรู้สึกด้านลบที่ติดอยู่กับอดีตไม่พ้นสักที แย่นะคะ มีใครจะแนะนำ ชี้แนะ หลีกลี้หนีห่างจาก ความรู้สึกทุกข์ ที่มันติดอยู่กับจิตได้บ้างคะ

15. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ก็จะไปทนแบกไว้ทำไมละครับ

16. chana14

chana14 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำใจ พูดคุยกัน บางทีอาจต้องพูดตรง ๆ ครับ
    ว่าเป็นเพราะอะไร????
    หันหน้ามาคุยกันจะได้คำตอบที่ดีครับ
    แล้วก็แก้ที่เหตุ ถ้าแก้ไม่ได้ก็ต้องปล่อยไปตามกรรมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.8 KB
      เปิดดู:
      55
  17. adieu

adieu Active Member

17 พฤศจิกายน 2010
    อ่านกระทู้ของคุณแล้วทำให้ข้าพเจ้านึกถึงหนังเรื่องนึงที่เพิ่งดูไม่กี่วันนี้เอง : ดูหนังออนไลน์ ชื่อเฮนรี่ไม่มีวันละลาย [Regarding Henry]

ดูแล้วมันก็ได้ข้อคิดดีค่ะ ทำให้ข้าพเจ้านึกถึงพุทธพจน์ที่ว่า "ผู้ใดเห็นทุกข์ ผู้นั้นเห็นธรรม" บางทีชีวิตมันก็ได้อย่างเสียอย่างค่ะ ^^

18. นายซ้ง

นายซ้ง สมาชิก

18 กันยายน 2008
    คนมักมากในกาม ไม่น่าคบ เลิกเลยดีกว่าครับ

19. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

ทำแบบนี้ผู้ชายก็เหลิงนะสิครับ!!! รับรองได้ว่าต่อไปนี้คุณจะต้องใช้คำลงท้ายว่า"หลวง"ตลอดชีวิตแน่นอน...เจ้ายศเจ้าอย่างเหมือนกันนะเนี่ย

ถ้าไม่อยากมียศถาบรรดาศักดิ์ผมก็แนะนำให้ลุยให้แหลกกันไปข้างนึง...ถ้าตัดได้ก็ตัด!!!

แต่ถ้าจะตัด ก็อย่าลืมผ้าก๊อซห้ามเลือดด้วยนะ ตัดแล้วต้องรีบทิ้งไปให้ไกลๆจะได้ต่อกลับคืนไม่ได้ เดี๋ยวนี้หมอยิ่งเก่งๆอยู่ด้วย

20. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆแล้วการกระทำที่ไม่ดีของคนอื่นไม่ควรมีผลต่อจิตใจของเรานะคะ เราว่ามันจะบั่นทอนมากเลย เกิดมาเราก็มาคนเดียว แล้วเราจะยอมให้ใครไม่รู้มาทำให้จิตเราเศร้าหมองทำไม สำหรับตัวเรานะ เราไม่เห็นค่าของสิ่งที่ทำให้ใจเราทุกข์เลย แต่ถามว่าความทุกข์มีมั้ย มันมีนะ มีเป็นธรรมดา แต่เรากำหนดรู้ว่าทุกข์แล้วนะ อดทนนะ เด๋วมันก็ผ่านพ้นไป แต่เราไม่ต้องปรุงแต่งว่าเค้าทำอย่างนั้นอย่างนี้ เพราะเหตุนั้นเหตุนี้ มันก็กลายเป็นยึดติดกับเหตุการณ์หรือกับคนคนหนึ่งไป ซึ่งจริงๆแล้วทุกสิ่งมันหมุนเวียนเปลี่ยนผันไปตามเหตุปัจจัย ชาติก่อนเราอาจไปทำเค้ามาก็ได้ เราก็ชดใช้เค้าไป ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่ให้อภัยกัน ไม่ว่าอะไรก็ตามที่ยังมีผลต่อจิตใจเรา เพียงแค่เราก็กำหนดรู้ แค่รู้พอ ว่าขณะนี้ชั้นสุขนะ ชั้นทุกข์นะ ชั้นเสียใจนะ ชั้นโกรธนะ รู้แค่นี้พอ ส่วนใครทำให้เราโกรธ ไม่ต้องไปสน..ช่างเค้า ดูใจเราดีกว่า พอเจอเรื่องไม่พอใจก็ทุกข์ ซักพักเจอเรื่องพอใจ อ้าวสุขแล้ว หมุนเวียนแบบนี้แหละ สังเกตบ่อยจะทำให้เราเห็นความเปลี่ยนแปลง ความไม่เที่ยง และไม่มีตัวตนให้ยึดติดเลย จิตเราจะวางลง และผ่อนคลายขึ้นนะคะ เป็นกำลังใจให้ ^^

เป็นกำลังใจให้ จขกท ด้วยนะคะ เป็นเรา ไม่ทนอยู่แน่นอน ถึงจะรักเค้ามากแค่ไหน แต่ยังไงก็อย่าลืมรักตัวเองนะคะ ลองบอกรักตัวเองดู แล้วจะพบว่า จริงๆแล้วเรามีคุณค่ามากกว่าที่จะอยู่กับผู้ชายแบบนั้น ที่ไม่เห็นคุณค่า และยังเอาผู้หญิงคนอื่นมาเหยียบย่ำศักดิ์ศรีเราอีก เป็นเรารับไม่ได้หรอกค่ะ ยิ่งไม่มีลูกยิ่งดีเลย ตัดไปเลย ชาติหน้าจะได้ไม่ต้องพบเจอกันอีก ถ้ายังตัดไม่ได้ ก็แผ่เมตตาให้มากๆ ถือว่าเคยติดค้างกันมา เราก็ชดใช้ให้คุณ แต่เราจะไม่จองเวรกับคุณอีก ขอให้เป็นอโหสิกรรมต่อกัน อดทนให้มากนะคะ ช่วงเวลาที่ทุกข์ มีมรสุมชีวิต สิ่งสำคัญคือสติ มองข้างในให้มาก แล้วจะเห็นกิเลสความวุ่นวายที่เกิดกับใจของเรา เพียงแค่เราวางมันลง ไม่ยึดตัวเราตัวเขา เราจะโล่งโปร่ง สบายขึ้นนะคะ ^^

ขอให้ทุกท่านที่ตกอยู่ในความทุกข์ สู้ๆๆๆนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2011