หลวงพ่อสิริ สิริวัฑฒโน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย guawn, 13 มีนาคม 2010.

1. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนว่าพระคุณเจ้ามาหลายรูป น่าศรัทธายิ่งครับ

2. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    ตะกรุดทองแดงของหลวงพ่อสิริยาว ๗ นิ้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      239.7 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      249.6 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      236.7 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      207.1 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      228.5 KB
      เปิดดู:
      76
  3. คนตลาดพลู

ผ้ายันต์ หลวงพ่อสิริ

ขนาดไฟล์:
      244.1 KB
      เปิดดู:
      110
  4. คนตลาดพลู

ภาพปริ้นรูปหลวงพ่อสิริ หลวงพ่อจารอักขระยันต์ด้วยปากกาสีทอง
    ภาพที่ ๑

ขนาดไฟล์:
      240.6 KB
      เปิดดู:
      1,931
  5. คนตลาดพลู

ภาพที่ ๒

ขนาดไฟล์:
      243 KB
      เปิดดู:
      132
  6. คนตลาดพลู

ภาพที่ ๓

ขนาดไฟล์:
      247 KB
      เปิดดู:
      78
  7. คนตลาดพลู

ภาพที่ ๔

ขนาดไฟล์:
      250.5 KB
      เปิดดู:
      127
  8. คนตลาดพลู

ภาพที่ ๕

ขนาดไฟล์:
      250.1 KB
      เปิดดู:
      102
  9. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    กราบ กราบ กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อสิริ สิริวัฑฒโน

เห็นแต่ละชิ้นของพี่คนตลาดพลูแล้วรู้สึกวิงเวียนศรีษะคล้ายจะเป็นลมครับ

สุดยอดมากๆทุกชิ้นครับ โมทนาสาธุด้วยครับผม

10. คนตลาดพลู

ขอบคุณครับ ที่คณะพี่ๆที่ตลาดพลูรู้จักหลวงพ่อสิริ เพราะในยุคนั้นหลวงปู่โต๊ะท่านมรณภาพไปแล้ว พี่ๆจึงอยากหาอาจารย์ไว้กราบเพื่อเป็นสิริมงคล ก่อนพบหลวงพ่อสิริพี่ๆ ไปกราบหลวงพ่อแช่ม วัดนวลนรดิศ และหลวงพ่อทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง ที่เป็นสหธรมมิกของหลวงปู่โต๊ะ จนทั้ง ๒ รูปมรณภาพแล้ว ก็ได้ทราบถึงประวัติว่าหลวงพ่อสิริท่านก็มีเมตตาสูง จึงแวะไปกราบท่าน ก็พบกับความเมตตาแบบนั้นจริงๆ จึงชักชวนกันไปกราบหลวงพ่อที่วัดตาลอยู่เสมอ ที่ผมลงภาพมาศึกษากันทั้งหมดนี้ ความตั้งใจของผมเพียงเพื่อ เผยแผ่ความเมตตาอย่างเปี่ยมล้นเหลือประมาณของหลวงพ่อสิริ เมื่อในอดีต ๒๐ กว่าปีที่แล้ว ที่หลวงพ่อมาโปรดให้แก่กลุ่มศิษย์ที่ย่านตลาดพลู และได้มอบของมงคลยิ่ง ไว้ให้ศิษย์กลุ่มคณะตลาดพลูไว้สักการะบูชา วัตถุมงคลที่คณะศิษย์ตลาดพลูเก็บรักษาจนถึงทุกวันนี้อย่างดี และลงภาพเพื่อมาศึกษากันนี้ จึงเป็นหลักฐานได้ว่า ในอดีตความเมตตาของหลวงพ่อ ไม่ว่าจะเป็นนายพล เศรษฐี และคนจนๆ หรือในอดีตกลุ่มเด็กกะโปโลอย่างเด็กๆคณะตลาดพลู 555 ท่านก็เมตตาถึงขนาดนี้เลยครับ จึงเป็นคำที่กล่าวที่ตอนผมเด็กๆ ที่ผมอยู่ตลาดพลูมักได้ยินชาวบ้านและกลุ่มพี่ๆ กล่าวขานอยู่เสมอ เมื่อจับกลุ่มคุยกันถึงเรื่องพระว่า หลวงพ่อสิริ วัดตาล ไม่จับต้องเงินทอง กราบได้สนิทใจ ตั้งแต่ศีรษะจรดปลายเท้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2013
  11. watjang2

watjang2 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ตลาดพลู ศิษย์รุ่นหลัง
    จะได้เห็นสิ่งมงคลของหลวงพ่อสิริ
    ในอดีตหลวงพ่อสิริ เป็นอย่างไร
    ปัจจุบัน หลวงพ่อสิริ ยังเป็นเหมือน เดิม
    ขอกราบหลวงพ่อสิริ เหนือเศียรเกล้าฯ

12. คนตลาดพลู

ขอบคุณและยินดีรับใช้ครับคุณ watjang2 สิ่งใดที่ผมจะพอทำให้เกิดประโยชน์ได้บ้าง เพื่อเทิดทูลความเมตตาถวายครูบาอาจารย์ได้ ก็ยินดีมากๆครับ ถึงจะเป็นเรื่องเล่าแค่เล็กๆน้อยๆในกระทู้ ก็รู้สึกมีความสุข ให้รู้สึกปิติในจิตใจของผมเอง ที่มีโอกาสได้ถวายหลวงพ่อสิริ คิดโดยส่วนตัวนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งหมดต้องขอขอบคุณ guawn เจ้าของกระทู้ที่เปิดพื้นที่ให้ ขอบคุณอาจารย์จเร และพี่ sunny2 ที่สละเวลาอันมีค่ามาเล่าเรื่องมงคล และให้ความรู้ตลอดมา และขอบคุณเพื่อนสามชิกที่ไม่เอ่ยนามที่มาเยี่ยมชมทุกท่าน ขอบคุณอีกครั้งครับ

13. บุญเก่า

บุญเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    เรื่องเล่าสู่กันฟัง

ทหาร3 จังหวัดชายแดนภาคใต้พกพาสายสิญข้อมือ ๒ แบบๆ สายสิญสีขาวและสายสิญทักเป็นตะเข้ขบฟันใส่ปฏิบัติหน้าที่โดยได้ไปจากลูกศิษย์ที่อยู จังหวัด นครสวรรค์ที่ลูกสิษย์ได้ให้เพื่อพี่สาวไปและเพื่อนพี่สาวก็นำไปให้น้องชายที่ปฏิบัติหน้าที่แต่ก็ด้วยบุญญฤทธิ์ของพระเดชพระคุณครูบาอาจารย์ระเบิดไม่ทำงานและได้กลับขึ้นมานครสวรรค์ได้มาขอไปแจกจึงได้รู้ว่าแม้แต่ของที่เราซื้อมาให้หลวงพ่อเสกหรืออธิฐานจิตนั้นด้วยบารมีและบุญญาธิการของท่านที่สามรารถคุ้มครองปกปักรักษาได้จริง ๆ นั้นและคือความเป็นจริงเพราะเราไม่ได้ติดกับวัตถุและเราศรัทธาในวัตถุที่เราได้และนับถือศรัทธาพระรูปใดรูปหนึ่งก็เป็นผลหรือส่งผลให้ได้ประโยชน์สูงสุด ( เพราะเรามีความศรัทธาและนับถือสิ่งที่เราควรนับถือ) เราไม่ติดอยู่กับสิ่งนั้นหรืออย่างใดขอให้เป็นอะไรก็ได้ที่ท่านปรารถนาทำและแจกให้เราไปบูชาแต่ก็มิใช่จะไม่ทำความดีนะครับเราก็ต้องทำความดีปะปนกันไปกับความศรัทธาในสิ่งนั้นด้วย หลวงพ่อสิรินับเป็นครูบาอาจารย์ที่ผมนับถืออย่างมากและเคารพสูงสุด เท่าที่ผมได้กราบไหว้พระมาหลายรูปใครได้ไปกราบได้อาบน้ำมนต์กับท่านนับว่าโชคดีครับ( ยังมีผู้หมวดหนุ่มอีกท่านโดนระเบิดแต่ไม่เป็นไรครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มกราคม 2013
  14. บุญเก่า

บุญเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    พระหลวงพ่อสิริที่ท่านได้ให้มาในห้วงเวลา 5- 7 ปีเก็บมาติดเก็บไว้และยังมีอีกมากเพราะมีมากจนไม่มีที่ติดจึงเอามาให้ชมกันและเกศาพระเดชพระคุณหลวงพ่อวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาที่ท่านปลงเกศา
    แผ่นตระกรุตที่จะต้องนำมาหลอมทำรูปหล่อ ๕ นิ้ว ภาพถ่ายตอนท่านเป็นเณรที่ท่านลงด้วยลายมือของหลวงพ่อ ตระกรุตความยาว ๑ ฟุต ฝ่ามือชุดนี้มีทั้งหมด 16 ผืนครับ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      159
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      122
  15. ขนมลูกชุบ

ขนมลูกชุบ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2011
    ต้องขอบอกว่าอลังการมากๆครับ เป็นบุญจริงๆที่เห็นขนาดนี้ครับ ท่านเมตตามากๆนะครับ

16. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ตรีเพชรสวยจริงๆครับพี่คนตลาดพลู ส่วนวัตถุมงคลอื่นๆก็สุดยอดทั้งนั้นครับ ขอบคุณพี่คนตลาดพลูที่นำมาให้ชมครับ
    ผมไม่ได้โพสต์ซะนานแต่อ่านกระทู้ทางโทรศัพท์ทุกวัน จะพิมพ์ทางโทรศัพท์ค่อนข้างลำบากครับ วันนี้เพิ่งจะมีโอกาสมีเวลานั่งหน้าจอครับ
    :cool::cool::cool:

17. sunny2

วัตถุมงคลของหลวงพ่อทุกชิ้นท่านตั้งใจทำอย่างมากต่อไปจะมีคุณค่ามากๆครับ :cool::cool::cool:

18. sunny2

รูปนี้ถ่ายที่หน้ากุฏิหลวงพ่อที่วัดตาลครับ แต่ผมสงสัยว่าองค์ที่ยืนคู่กับหลวงพ่อคือพระเดชพระคุณท่านใดครับ ไม่ทราบว่าท่านใดทราบบ้างครับ ลองสังเกตุดูท่านยืนบนพรมซึ่งผมเข้าใจเองว่าหลวงพ่อท่านคงจะจัดให้นะครับ หลวงพ่อท่านเคารพขนบธรรมเนียมประเพณีโบราณมากครับ อย่างตอนที่รองสมเด็จพระสังฆราช(ผมจำไม่ได้ว่าพระองค์ไหนเดี๋ยวจะสอบถามลูกศิษย์หลวงพ่อให้ครับ)ท่านเสด็จมาที่วัดตาล หลวงพ่อท่านให้ปูผ้าขาวลาดพระบาทรับรองสมเด็จฯตั้งแต่ท่าน้ำวัดตาลมายันกุฏิท่านครับ และผ้าขาวผืนนั้นท่านให้ อ.จเร นำมาทำเป็นมวลสารผสมพระและวัตถุมงคลหลายๆรุ่นครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2013
  19. Thoong

Thoong เป็นที่รู้จักกันดี

มีใครทราบบ้างครับหลวงพ่อสิริวัดตาลย้ายไปอยู่ที่ใด

อยากได้กราบท่านสักครั้งนึง

20. sunny2

ตามข้อมูลข้างบนครับ อ.จเร จะเข้าไปกราบหลวงพ่อบ่อยๆ ลองโทรดูนะครับ