หลวงพ่อบอกอารมณ์ของพระโสดาบัณเป็นอย่างนี้

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย AnGeliQue, 20 กรกฎาคม 2007.

1. AnGeliQue

AnGeliQue เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff>
    พระราชพรหมยาณเถระ {หลวงพ่อฤษีลิงดำ}
    </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff>
    <TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>หลวงพ่อบอกว่าอารมณ์ของพระโสดาบัณนะมีอยู่ 3 อย่างมีดังนี้คือ
    1) ต้องระลึกถึงความตายอย่างน้อยวันละ 7 ครั้ง
    ในพุทธกาลมีเรื้องเล่าว่าตอนที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสถามพระอานนท์ว่า ดูก่อนอานนท์ตอนนี้เธอระลึกถึงความตายวันละกี่ครั้ง พระอานนท์ตอบว่า วันละ 7 ครั้งพระพุทธเจ้าคะตอนนั้นท่านพระอานนท์ท่านเป็นพระโสดานัณ นี้ก็เป็นหลักฐานได้
    2) ต้องสัทธาในพระรัตนะตรัย คิดว่าพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มีจริง
    ในพระพุทธกาลมีรืองเล่าว่าตอนหนึ่ง มีขอทานคนหนึ่งบังเอิญเดินผ่านไปที่โรงธรรมพระพุทธเจ้าท่านทรงแสดงธรรมอยู่แล้วขอทานคนนี้ก็เลยได้ฟังธรรมแต่ผังอยู่ข้างนอกเพราะเขาไม่ให้เข้าไปเพราะสกปรกมากแต่พระพุทธเจ้าทรงรู้วารจิตก็เลยแสดงธรรมเป็นปาฎิหารย์ให้ขอทานได้ยินด้วย พอขอทานได้ฟังจบก็ได้บรรลุเป็นพระโสดาบัณร้องป่าวประกาสไปทั้วว่าเราบรรลุโสดาบัณแล้วพระอินทร์ได้ยินเลยละมาทดสอบจิตของขอทานนี้ โดยให้ข้อเสนอกับขอทานว่าถ้าเจ้าพูดตามเราเจ้าอยากได้อะไรเราจะให้หมดโดยเจ้าพูดว่า พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ไม่มีจริงเพียงเจ้าพูดตามนี้เราจะให้เจ้าทุกอย่างที่เจ้าอยากได้ ขอทานเลยชี้หน้าด่าพระอินทร์ว่าเจ้าพระอินทร์ถ่อยให้เจ้ารู้ไว้เลยว่าคำพวกนี้จะไม่หลุดจากปากเราเลยแม้แต่น้อย ตอนนั้นทานเป็นโสดาบันณ์
    3)ยอมตายดีกว่า ศีลขาด ในพุทธกาลมีเรื่องเล่าว่า พระจักขุบาลตอนนั้นเป็นเวลาเข้าพรรษาท่านปวรณาว่าจะปฏิบัติธรรมตลอดทั้งเดือนพออยู่มาสักพักตาเริ้มเจ็บด้วยการเสียดแทงด้วยลมไปหาหมอหมอบอกว่าท่านต้องนอนบ้างแต่ท่านปวรณาแล้วท่านเลยไม่นอนเลยทำให้ท่านยิ้งเจ็บท่านไปหาหมออีกหมอเลยบอกว่าท่านต้องนอนนะ พระจักขุบาลเลยบอกว่าเดียวเราขอปรึกษาญาตก่อนแล้วกึนท่านเลยเข้าไปในห้องท่านปรึกษาตัวท่านเองว่า เราจะเอาไว้ซึ้งร้างกายอันไม่เที่ยงนี้หรือจะคงไว้ซึ้งคำสอนของพระองค์ พอท่านคิดเสร็จท่านก็ตาบอด มองไม่เห็นแต่ท่านสว่างข้างในคือท่านได้บรรลุป็นพระอรหันต์ ตอนที่ตาท่านบอดพอดีเลย

หลวงพ่อบอกว่าถ้าเราไม่บรรลุโสดาบัณแต่เราก็เลียนแบบอารมณ์ของพระโสดาบัญได้หลวงพ่อบอกอย่างน้อยก็ไม่ลงนรก สวรรค์เป็นที่ไปแน่นอนหลวงพ่อบอก

http://dhammathai.org/store/talk/view.php?No=236

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>