หลวงปู่ทวด ปั๊มซ้ำ บล็อกแตก แท้หรือเก้ครับ พี่ๆ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย สมเกียรติ1, 6 กรกฎาคม 2012.

1. สมเกียรติ1

สมเกียรติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2011
    หลวงปู่ทวด ปั๊มซ้ำ บล็อกแตก แท้หรือเก้ครับ พี่ๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. สมเกียรติ1

รบกวนพี่ๆด้วยน่ะครับ

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ตามที่ได้พอศึกษามาบ้าง องค์นี้ ผมว่ายังไม่ใช่ครับ ขอเปลี่ยน ๆ

4. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    คุณตี๋ดูได้ดีมาก.........

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ส่วนนึงมาจากพี่โตว์ และหนังสือหลวงปู่ทวดครับ เรื่องจริง ก่อนนั้นพี่จะบอกๆๆๆ แต่ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ แต่มาพักหลังๆ ชักเริ่มเข้าใจอะไรมาบ้างครับ :cool::cool:

6. สมเกียรติ1

อยากลองให้พี่ๆได้เปรียบเทียบเนื้อหาด้านหลังกับองค์แท้ๆครับ เนื้อหาความเก่าแสงสีเสียงแบบนี้สามารถทำได้ด้วยหรอครับพี่ๆช่วยบอกด้วย เก็บไว้เป็นวัคซีนครับ

ขนาดไฟล์:
      149.2 KB
      เปิดดู:
      1,377
      ขนาดไฟล์:
      93.8 KB
      เปิดดู:
      1,298
      ขนาดไฟล์:
      141.6 KB
      เปิดดู:
      2,353
      ขนาดไฟล์:
      70.9 KB
      เปิดดู:
      1,567
      ขนาดไฟล์:
      55.3 KB
      เปิดดู:
      1,211
      ขนาดไฟล์:
      112 KB
      เปิดดู:
      1,206
      ขนาดไฟล์:
      48.9 KB
      เปิดดู:
      1,132
      ขนาดไฟล์:
      84.4 KB
      เปิดดู:
      1,111
  7. สมเกียรติ1

องค์นี้ องค์ของผมครับพี่ๆ

ขนาดไฟล์:
      117.7 KB
      เปิดดู:
      35,221
  8. สมเกียรติ1

และถ้าผมได้องค์พระมา ผมจะถ่ายรูปด้านหน้า ด้านหลัง ด้านข้าง และใต้ฐาน มาให้วิจารณ์ใหม่อีกรอบนะครับ ขออนุโมทนาพี่ๆทุกคนครับที่ช่วยวิจารณ์ให้ครับ

9. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูใต้ฐานครับ มีรอยตัดช่อก้านไหม นะครับ พระฝีมือเยอะครับ ทำได้ค่อนข้างดี องค์นี้ต้องดูคราบขี้เบ้า จากภาพดูยาก ลองอ่านที่มาก่อนก็ได้ครับ

หลวงปู่ทวดพิมพ์ใหญ่ หลังเตารีด ปั๊มซ้ำ พิมพ์บล็อคแตก(นิยม)หากจะนับปั๊มซ้ำในชุดหลวงปู่ทวดด้วยกัน มีเพียง 2 รุ่นเท่านั้นที่มีปั๊มซ้ำ คือ เตารีดพิมพ์ใหญ่และเตารีดพิมพ์กลาง ส่วนพิมพ์เล็กไม่มีปั๊มซ้ำ..ที่มาของ(ปั๊มซ้ำ)เหตุที่ต้องนำมาปั๊มซ้ำอีกครั้งสืบเนื่องจากการสร้างพระหลวงปู่ทวด เตารีดพิมพ์ใหญ่ เมื่อปี 2505 มีการสร้างพระจำนวนมากหลายหมื่นองค์ บางส่วนหล่อออกมาไม่สมบูรณ์ และบางส่วนหล่อออกมาพิมพ์ตื้นไม่สวยคมชัด จึงต้องนำไปผ่านกระบวนการปั๊มใหม่อีกครั้ง...

ขนาดไฟล์:
      41.8 KB
      เปิดดู:
      1,346
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2012
  10. สมเกียรติ1

ขอบคุณพี่ narmja มากครับ และขอความเห็นท่านอื่นด้วยครับ

11. jatukarm

jatukarm เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2006
    จากที่เคยพอผ่านตามาบ้าง เนื้อผิวคิดว่ายังดูไม่ค่อยใช่ครับ เดี๋ยวนี้ในหนังสือพระบางเล่มที่เอามาลงขายก็หาแท้ได้ยากเหมือนกันครับ ต้องพิจารณาให้ดีดี

12. สมเกียรติ1

ขอบคุณมากครับ ประมาณวันพุธหน้า ผมจะถ่ายรูปทุกด้านมาลงใหม่นะครับ อดใจรออีกนิดครับ ขออนุโมทนาครับพี่

13. tee_tores

พระหลวงปู่ทวด นิยมมาก การปลอมก็พัฒนาขึ้นตามตัว แถมใกล้เคียง บางองค์ที่คนสนิมกันกับผมเช่ามาแสนสอง ยังปลอมครับ

14. สมเกียรติ1

แล้วองค์นี้เป็นไงบ้างครับ พี่ๆ

15. tee_tores

ผมสงสัยว่าทำไม เศียรท่าน ถึงได้โดนตัดชิดแบบนั้นนะครับ :boo:

16. stoes

องค์นี้ให้พิจารณารอยตอกปั้มซ้ำจึงพบว่ามิได้ปั้มซ้ำ การปั้มซ้ำจะเกิดรอยกระแทกตื่นบ้าง
    ลึกบ้างบริเวณหน้าผากตามพื้นตามแขนและข้อมือบ้างในส่วนของเนื้อที่สูงเมื่อถูกกับบล็อกปั้ม
    จึงเกิดรอยในองค์พระเรียกว่าปั้มซ้ำ ในส่วนที่ชัดที่สุดที่เห็นเป็นเส้น ๆ เหมือนเส้นรัศมี องค์ของจริง
    คือบริเวณพื้นข้างแก้มและหูด้านขวาองค์พระ

สิ่งที่เห็นในพระองค์นี้ถ้าเป็นปั้มจะไม่มีความคม เนื่องจากเป็นการถอดบล็อกจากองค์จริง
    และนำมาหล่อหรือฉีด ดูเส้นพิมพ์แตกตรงกลางสุดขององค์พระก็จะดูไม่คมชัด
    ส่วนด้านหลังมองแต่สีและเทียบกับตัวอย่างด้านหลังของจริงก็มีส่วนเหมือนและคล้ายได้
    เพราะว่าทำได้ง่ายกว่าด้านหน้า แค่ผิวเรียบแล้วย้อมสี
    ผมมีวิธีพิสูจน์อีกอย่างหนึ่งคือ ในนำพระวางบนกระจกและลองกดด้านบนด้านล่างซ้ายขวาดู
    ถ้ามีเสียงกิกแกก ก็บอกได้ว่าพระองค์นี้หรือองค์ไหน ๆ ก็ไม่แท้ เนื่องจากแรงปั้มของบล็อก
    ในอดีตจึงทำให้พระพื้นด้านหลังมีองศาเรียบแบนเสมอ รับทั้งสามจุด คือจุดบนสุดและจุดซ้ายขวา
    ถึงแม้ตรงกลางบางองค์จะมีรอยบุมหรือเป็นแอ่ง
    ทดลองดูครับ เพิ่มเติมอีกนิด ดู สั้น /\ สามเหหลี่ยมด้านบนรอยนี้ก็เกิดจากบล็อกปั้มซ้ำ
    ต้องมีลักษณะเป็นเหลี่ยมคมชัดจึงจะเกิดจากการปั้มจริง ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2012
  17. tee_tores

อ่านอีกรอบครับ :cool::cool:

ผมมีวิธีพิสูจน์อีกอย่างหนึ่งคือ ในนำพระวางบนกระจกและลองกดด้านบนด้านล่างซ้ายขวาดู
    ถ้ามีเสียงกิกแกก ก็บอกได้ว่าพระองค์นี้หรือองค์ไหน ๆ ก็ไม่แท้ เนื่องจากแรงปั้มของบล็อก
    ในอดีตจึงทำให้พระพื้นด้านหลังมีองศาเรียบแบนเสมอ ถึงแม้ตรงกลางบางองค์จะมีรอยบุม

เคยได้ยินแต่ตอนนั้นไม่ค่อยเข้าใจมาก วันนี้นึกภาพออกครับพี่ พูดง่ายๆ ก็ คือพระปั้มซ้ำในยุคนั้นด้านหลังจะเรียบแบนเสมอกันหมด เพราะโดนกระแทก 2 ครั้ง พอวางบนกระจกจึงไม่กระดกและเกิดเสียง แต่สงสัยและอยากบอกว่า ถ้าพระไม่โดนปั้มซ้ำแต่คนเอาไปแต่งด้านหลังจะด้วยวิธีใดก็ตามให้เรียบ วิธีนี้ฟาว์ใช่ใหมพี่โตว์ ก็ต้องพิจารณาด้านหน้าแทนนะครับ

18. stoes

ผมว่าไม่ฟาว์ครับเพราะพระหล่อหรือฉีดมายังไม่ด้านหลังจะไม่เรียบเสมอแน่นอน
    เพราะอะไรเพราะถอดบล็อคมาแล้วลืมคิดเรื่องนี้
    ผมเคยเจอแก้เฉียบมาแล้ว มองด้วยตาเปล่าเรียบ
    แต่วางบนกระจกแล้วกดมีเสียงทั้งสององค์ เป็นพระของเซียนด้วย
    แต่ไม่ผ่านผม ผมนะไม่จำเป็นเรื่องว่างบนกระจก เพียงแค่ตาเปล่า
    ก็พอประเมินออกครับ เรื่องนี้ถ้าเปิดเผยออกไปเดี๋ยวคนทำปลอมก็ตามทัน
    ความจริงก็ไม่อยากเปิดเผย แต่ทำอย่างไรได้เรามีหน้าที่ตอบให้เคลียที่สุด

19. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    เข้ามาเก็บความรู้ และความลับจากอาจารย์ stoes ครับ น่าสนใจเรื่องกระจกมากครับ

20. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    เรื่องนี้ถ้าเปิดเผยออกไปเดี๋ยวคนทำปลอมก็ตามทัน
    ความจริงก็ไม่อยากเปิดเผย แต่ทำอย่างไรได้เรามีหน้าที่ตอบให้เคลียที่สุด.......แหม..ชอบข้อความนี้ของพี่โตร์.จิงๆครับ...มีวาสนาเจอพี่เมื่อไหร่..ขอเลี้ยง..หูฉลามซักหม้อ..นึงจิงๆครับพี่....:cool::cool: