ร่วมถวายรถกระบะเพื่อการใช้งานต่างๆ ของวัด เป็นบริวารกฐิน วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ จ.ลําพูน 2พย.67

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์รุ่นจิ๋ว, 2 ตุลาคม 2024 at 09:11.

1. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    _n.jpg?_nc_cat=106&ccb=1-7&_nc_sid=127cfc&_nc_ohc=fvin0mWQ6loQ7kNvgG0Orke&_nc_ht=scontent-bkk1-1.jpg
    _n.jpg?_nc_cat=111&ccb=1-7&_nc_sid=127cfc&_nc_ohc=XNbuTUkoA2MQ7kNvgG8Weg4&_nc_ht=scontent-bkk1-1.jpg
    _n.jpg?_nc_cat=103&ccb=1-7&_nc_sid=127cfc&_nc_ohc=PUy55YPU3ZEQ7kNvgF6A7LR&_nc_ht=scontent-bkk1-2.jpg

_n.jpg?_nc_cat=104&ccb=1-7&_nc_sid=127cfc&_nc_ohc=FArCfUUuLOIQ7kNvgE5CvRv&_nc_ht=scontent-bkk1-2.jpg
    _n.jpg?_nc_cat=105&ccb=1-7&_nc_sid=127cfc&_nc_ohc=Uhc02ip5j_YQ7kNvgHfu7EE&_nc_ht=scontent-bkk1-2.jpg

#แอดมินแจ้งข่าว
    #เชิญร่วมบุญบริวารกฐิน
    ขอเชิญร่วมอนุโมทนาบุญ และร่วมเป็นเจ้าภาพถวายรถกระบะ โตโยต้า รีโว่ สภาพดี เพื่อการใช้งานต่างๆ ของวัด เป็นบริวารกฐิน ในวันเสาร์ที่ ๒ เดือนพฤศจิกายน ปี ๒๕๖๗ นี้
    เนื่องจากรถกระบะที่มีอยู่เดิมนั้น อยู่ในสภาพที่ชำรุดทรุดโทรม และใช้งานได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แม้ดำเนินการส่งซ่อมแล้ว ก็ยังพบปัญหาเช่นเดิมอีก ดังนั้น รถกระบะโตโยต้า รีโว่ ที่จะได้น้อมถวายเป็ฯบริวารกฐินในครั้งนี้ จะช่วยให้การดำเนินงานต่างๆ เช่น การขนของ การบรรทุกเครื่องมือ อุปกรณ์ เพื่อใช้ในการก่อสร้างเสนาสนะ เป็นไปด้วยความสะดวก รวดเร็วมากขึ้น
    หากท่านใดประสงค์ร่วมเป็นเจ้าภาพถวาย รถกระบะ โตโยต้า รีโว่
    สามารถร่วมบุญได้ที่
    ธนาคาร: กรุงไทย
    ชื่อบัญชี: ซื้อยานพาหนะ เพื่อถนอมธาตุขันธ์
    เลขบัญชี: ๖๖๐-๙-๒๙๖๖๔-๒ (660-9-29664-2)
    ทั้งนี้ หากมียอดบุญเกิน ขออนุญาตนำส่วนเกินนั้น เป็นทุนยานพาหนะ เพื่อเป็นใช้ในการบำรุงรักษาสภาพรถยนต์ของทางวัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ ต่อไป
    #ปิดรับบุญ วันที่ ๒ พฤศจิกายน ๒๕๖๗ เวลา ๙.๐๐ น.
    อานิสงส์ถวายยานพาหนะ
    หลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง ตอบปัญหาธรรม
    ผู้ถาม :- “หลวงพ่อเจ้าขา ดิฉันได้ถวายสังฆทานชุดใหญ่ให้หลวงพ่อแล้ว ก็ปรากฏว่าเห็นลูกชายที่ตายไปแล้วเธอมาเข้าฝันบอกว่าสบายดี ในฐานะที่เป็นพ่อเป็นแม่ก็ต้องการให้ลูกมีความสุขยิ่ง ๆ ขึ้นไปอีก ดิฉันอยากจะกราบเรียนถามหลวงพ่อว่า จะทำบุญประเภทไหน…ทำอย่างไรจึงจะทำให้เขาดี ๆ ยิ่งขึ้นไปเจ้าคะ…?”
    หลวงพ่อ :- พระพุทธเจ้าบอกว่า สุคโท ยานโท โหติ การให้ยานพาหนะชื่อว่าให้ความสุข
    ที่เทวดาถามพระพุทธเจ้าว่า “ให้อะไรที่จะให้ผิวพรรณมีความสวย ให้อะไรต่อไปชาติหน้าจึงจะสวย”
    พระพุทธเจ้าตรัสว่า “ให้ผ้าผ่อนท่อนสไบ จะได้ผิวพรรณสวยงาม”
    เทวดาถามว่า “ให้อะไรชื่อว่าให้ความสุข”
    พระพุทธเจ้าบอกว่า “ให้ยานพาหนะ ชื่อว่าให้ความสุข”
    ผู้ถาม :- “เอ๊ะ! ได้ข่าวว่าหลวงพ่อจะซื้อรถทัวร์หรือครับ…?”
    หลวงพ่อ :- ไม่ใช่รถฉัน รถพระพุทธเจ้าท่าน ท่านบอกว่า ลูกศิษย์เวลานี้เขาตั้งกลุ่มขึ้นมามาก ถ้าเราไปเยี่ยม กำลังจะสูงขึ้น แล้วก็คนที่อยู่ไกล ๆ เขาไม่มีกำลังจะมาได้ ต้องไปเสริม เป็นธรรมทาน นี่เป็นพาหนะนำไปนิพพานตรง
    เออ…พูดถึงรถทัวร์ธรรมทานนึกขึ้นมาได้ พระจัณฑปัชโชต มีม้าเร็ว ช้างเร็ว เร็วกว่าปกติ เพราะว่าในสมัยชาติก่อน ท่านเป็นคนรับใช้เขา เวลานั้นพระปัจเจกพุทธเจ้ามาบิณฑบาต เจ้านายบอก เอ็งไปดูกับข้าวในครัวซิมีไหม…วิ่งปรี๊ดไป กลับมาบอกมีครับ ไปเอามา วิ่งไปเอามา อีตอนวิ่งไปวิ่งมาให้เจ้านาย ก็อธิษฐาน แกก็บอกว่าในฐานะผมเป็นคนรับใช้ ชาติหน้าถ้าเกิดอีกขอให้มีพาหนะที่เร็วกว่านี้ ไม่มีใครเสมอเหมือน
    ต่อมาเป็นพระราชาทรงพระนามว่า พระเจ้าจัณฑปัชโชต มีช้างเดินเร็วมาก ม้าวิ่งเร็วมาก ฉะนั้นคนทำบุญรถทัวร์ธรรมทาน อธิษฐานแบบนี้นะ ทุกอย่างขอให้ได้เร็ว ๆ ถ้าบังเอิญจะเกิดอีก ขอให้มีพาหนะสมบูรณ์แบบ เขามีอะไรขอให้เรามีอย่างนั้น
    จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๔ หน้า ๘๐-๘๒
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง)

https://www.facebook.com/TheBambooC...S8cWUJ7TuW6RmhqVcap71bKFAHBp9x7TDsjimLBjjHDcl

2. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ขอร่วมบุญครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ปรมังสุขัง

ปรมังสุขัง สมาชิกใหม่

ขอร่วมบุญ ถวายรถกระบะ เป็นบริวารกฐิน ณ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ จังหวัดลำพูน ขออนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา: