ร่วมด้วย...ช่วยกัน

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย โสภา จาเรือน, 3 ธันวาคม 2007.

1. โสภา จาเรือน

โสภา จาเรือน เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรียน ผู้ใจบุทุกท่าน

เรื่อง ช่วยพี่สาวผมด้วยครับครับด่วนมาก !

ก่อนที่ท่านจะลบเมล์นี้ทิ้ง กรุณาอ่านให้จบก่อนนะครับ และฝากช่วย Forward ต่อด้วยนะครับ

พี่สาวของผมชื่อ วรรณ์ณีหล่าเพียอายุ 27 ปีป่วยเป็นโรคไขกระดูกฝ่อจึงทำให้ไขกระดูกไม่สามารถสร้างเม็ดเลือดได้เอง และเกล็ดเลือดต่ำ การรักษาจะต้องทำการเปลี่ยนถ่ายไขกร ะดูก ซึ่งการเปลี่ยนถ่ายไขกระดูกนั้นจะต้องตรวจดูว่าเนื้อเยื่อ HLA ในเลือดของพี่วรรณ์ณีตรงกับของใคร ซึ่งตรวจแล้วพบว่า HLA ของพี่วรรณ์ณีตรงกับ HLA ของพี่สาวของผมอีกคน แต่ว่าพี่สาวของผมอีกคนนี้กำลังตั้งครรภ์อยู่จึงยังไม่สามารถที่จะทำการเปลี่ยนถ่ายไขกระดูกให้ได้ ซึ่งพี่วรรณ์ณีของผมไม่สามารถรอได้ถึงขนาดนั้น

พราะตอนนี้เกล็ดเลือดของพี่สาวก็ต่ำมากทำให้มีเลือดไหลอยู่ตลอดเวลา ไม่สามารถแปรงฟันได้ทำให้เป็นฝีหนองที่กระพุ้งแก้มเจ็บปวดทรมานมาก พี่ต้องนอนร้องไห้ทุกวัน กินข้าวก็ไม่ได้ ต้องให้อาหารทางสายยาง เวลาเป็นหวัดก็จะมีเลือดไหลปนมากับน้ำมูก และไหลออกตามไรฟันตลอดเวลา จึงต้องให้เลือดและเกล็ดเลือดตลอด

ซึ่งตอนนี้เกล็ดเลือดของพี่สาวมีเพียงประมาณ 3,000 cell/mm3 (ซึ่งในคนปกติต้องมีเกล็ดเลือด 140,000 - 400,000 cell/mm3 ) จึงต้องให้เลือดจนกว่าเกล็ดเลือดจะเพิ่มขึ้นถึง 20,000 cell/mm3 จึงมีความจำเป็นอย่างมากที่พี่สาวของผมต้องได้รับการให้เลือดเพื่อให้เกล็ดเลือดเพิ่มขึ้นและประคับปร ะคองอาการของเธอจนกว่าจะสามารถเปลี่ยนถ่ายไขกระดูกได้ซึ่งกรุ๊ปเลือดของพี่สาวคือกรุ๊ป B ดังนั้นผมจึงใคร่ขอความกรุณาจากผู้ใจบุทุกท่านได้ช่วยบริจาคเลือดให้กับพี่สาวของผมด้วยเถอะครับถือว่าเป็นการทำบุช่วยต่อชีวิตให้กับเพื่อนมนุษย์คนหนึ่งนะครับ ได้โปรดช่วยพี่สาวของผมด้วยเถอะครับ

ถ้าผู้ใจบุท่านใดมีความกรุณาที่จะช่วยเหลือพี่สาวของผม สามารถบริจาคเลือดโดยตรงได้ที่ รพ.รามาธิบดี ให้กับผู้ป่วยชื่อนางสาววรรณ์ณี หล่าเพียเบอร์โทรศัพท์ รพ. 02-3547308-9

หากท่านต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สามารถติดต่อผมนายไชยศิริ หล่าเพีย(น้องชาย) 08-5213-5645 หรือ คุณ บุตตรี หล่าเพีย (พี่สาว)เบอร์โทรศัพท์ 08-7086-0249 ช่วยส่งต่อไปเยอะๆนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

2. โสภา จาเรือน

โสภา จาเรือน เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอน 11.30 น. โทรเข้าไปหาคุณ ไชยศิริ หล่าเพีย

ว่าจะไปบริจาคเลือดให้แต่เป็นกรุ๊ป โอ จะบริจาคได้หรือเปล่า.... ?...

แต่คุณไชยศิริ ได้แจ้งมาว่า

พี่สาวเสียแล้ว...ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวหล่าเพียด้วยนะค่ะ

และขออุทิศส่วนบุญกุศลไปให้ คุณวรรณ์ณี หล่าเพีย ไปสู่สุคติ...สาธุ