รบกวนช่วยพิจารณาด้วยครับ พระมเหศวร

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย aumkung, 6 ธันวาคม 2013.

1. aumkung

aumkung สมาชิก

รบกวนพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    รูปมือถือไม่ชัดเจน ถ้าจะดูเรื่องเนื้อยังไม่ตัดสินนะครับ
    แต่คิดว่าเปอร์เซ็นแท้พอมี พิมพ์กลาง วัดพระศรี จากรูปดูเป็นชินเงินได้มั๊ง

3. เด็กโก-ลก

ขอกลับคำตัดสินครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบครับ เนื้อดูจากมือถืออาจพลาด แต่พิมพ์นี่น่าจะผิดครับ

ด้านของมเหศวรรอยแฉกรัศมีด้านบน ต้องมี 2กลีบ กับ3กลีบ หรือ3กลีบทั้ง 2 ข้าง ไม่ว่าหน้าเล็ก-กลาง-ใหญ่ สรุปคิดว่าผิดพิมพ์ครับ
    นี่คือตัวอย่างครับ อ้างอิง http://www.thaipra.com/article_detail.php?a_id=87&a_cate=0

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2013
  4. aumkung

ขอบคุณครับ แล้วองค์นี้คล้ายขององค์ผมไหมครับ ช่วยชี้แนะเรื่องพิมพ์ด้วยครับ

5. เด็กโก-ลก

ขอโทษด้วยครับ พอพี่ aumkung ทักมา ผมเลยไปหารูปเก่าๆดู
    องค์ด้านบนแท้ครับเห็นเนื้อชัดเจนดี องค์นี้ถ้าผมจำไม่ผิด คุ้นๆอยู่ในหนังสืออมตะพระกรุ อ.ต้อย

ต้องดูพิมพ์จากรูปชัดๆ หรืองค์จริง เขาว่ามเหศวรในองค์ที่สมบูรณ์จะมี 3แฉกทั้ง 2ข้าง
    แต่พอตอนทำ/ออกจากกรุมาปีกด้านบนอาจถูตัดไปทำให้เหลือ 2บ้าง ต้องดูรอยตัดปีกเกินด้วยครับ
    พี่ลองถ่ายรูปชัดๆแบบองค์ที่พี่ดูมาแล้วกัน ถ้าเนื้อใช่แบบด้านบนทุกอย่างก็จบ ความเก่าพวกนี้ปลอมกันยาก
    พิมพ์ค่อยไปหาเอามีพิมพ์ย่อยๆเยอะ นอกจากเล็กกลางใหญ่ ขอโทษพี่ด้วยครับ

ปล.องค์นี้ของพี่ดูเหมือนซ่อมมาไหมครับ ที่คอเหมือนมีรอยหัก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2013
  6. aumkung

ขอบคุณครับพี่ สำหรับความรู้ เด๋วผมจะถ่ายรูปชัดๆอีกครั้งน่ะครับ ขอบคุณครับ