รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องการถอนขันธ์คะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Phranya, 3 มีนาคม 2013.

1. Phranya

Phranya สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2013
    คือเราต้องการถอนขันธ์คะเพราะรับมาด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ รบกวนถามว่าถ้าต้องการถอนขันธ์เราสามารถไปขอให้พระท่านช่วยทำพิธีได้ที่วัดไหนบ้างคะ?

คือพอศึกษาเรื่องการถอนขันธ์ในเว็บไซต์มาบ้างแล้ว แต่อยากเข้าวัดหาพระทีานให้เป็นเรื่องเป็นราวมากกว่าอ่าคะ

ใครพอทราบรบกวนช่วยบอกด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เพียงยุติเลิกเดือดร้อนใจในการที่เคยไปรับขันธ์มา ขันธ์นั้นก็ตกไปแล้วครับ อย่ากังวลอีกเลย..

คนไทยนิยมพิธีการมาก จึงมีพิธีกรรมแปลกๆชอบกลมากมาย แต่หารู้ไม่ว่าจิตใจตนนั้นมีพลังในตัวยิ่งกว่าอื่นใด ..หากจะหาพิธีถอนขันธ์ก็ใคร่ขอแนะนำให้ไปฟังธรรมเพื่อเพิ่มพูนปัญญาไว้ดีกว่า จะได้ไม่เสียทั้งเวลา เงินหรืิออื่นๆ ที่ไม่ควรเสียเลย..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2013
  3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ขันที่รับมายังอยู่ไหม
    ถ้ายังอยู่ก็เอาไปลอยน้ำ
    อธิษฐานขอคืนวิชาทั้งหมด

ลอยน้ำนี้หมายถึง แม่น้ำ คลอง ทะเล อะไรงี้นะ
    อย่าไปลอยในกาละมัง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มีนาคม 2013
  4. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ไปกราบหลวงปู่ทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่โดยด่วน นะครับ

ไปเรียนท่านว่าจะมาถอนขันธ์
    เสร็จแล้วอย่าไปหลงเชื่อใครไปรับขันธ์อีก นะครับ

5. ดวงเดือนโอ

ดวงเดือนโอ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    การถอนขันต์นั้นต้องหาพระผู้ที่ทำพิธีครอบขันธ์ถอนขันธ์เป็น อย่าทำเองโดยเด็ดขาด เขาจะให้โทษ ให้เตรียมสังฆทาน 1 ถังไปด้วย ให้ท่านสวดถอนขันธ์ให้ ถวายสังฆทานแล้วกรวดน้ำที่บายศรีขันธ์ครูก่อน แล้วพระท่านจะบอกให้พูดขอขมาขันธ์ครูบาอาจารย์แล้วให้ลอยขันธ์ในแม่น้ำที่สะอาดและไหล ไม่ใช่ในหนองนิ่งๆค่ะ ลองดูว่าวัดไหนเคยทำพิธีครอบขันครูบ้างเช่นวัดบางพระเป็นต้นค่ะ อาจจะเป็นวัดใกล้บ้านคุณก็ได้ค่ะ

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถอนขันธ์นั้นจริงๆก็ไม่ยากหลอกครับ ไปวัดหาพระอาจารย์ที่คุณสนิทสนมด้วยแล้วบอกท่านว่าไปทำอะไรทั้งหมด ถวายสังฆทานกับท่านพร้อมถวายขันธ์ให้ท่านไปเลยในตัว นอกนั้นแล้วแต่ท่านจะเอาขันธ์ไปทำอะไรครับ ถือว่าเราทำบุญถวายสังฆทานให้ครู องค์เทพ หรือดวงวิญญานในขันธ์นั้นแล้วก็เลิกไปตามคิดถึง จบกันแค่นั้นครับ.....

7. พระ ธรรมะ

พระ ธรรมะ เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำนะ หาพระมีครูบาอาจารย์มั้ย ถ้าไม่มีก้ถามเพื่อนๆดู วีธีการมันไม่ยากหรอกแต่การทำเองหรือเอาทิ้งไปอาจจะมีผลข้างเคียง คงจะไปทำบุญแล้วเขาก้ให้ขันธ์ ที่มีเทียน,เงิน,ซวย,น้ำหอมหมาก พลู บุหรี่ ยกใส่หัวแล้วให้เอากลับบ้านล่ะสิ คงจะรู้สึกไม่สบายใจเลยอยากถอน จำไว้นะ เวลาไปไหนถ้ามีแบบนี้เราไม่ต้องไปรับกับเขาหรอกนะ มันจะไม่สบายใจทีหลัง

8. Phranya

Phranya สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอขอบคุณทุกคำแนะนำและทุกความช่วยเหลือมากๆคะ วิตกกังวลมากจริงๆรับมานานแล้วแต่ไม่เคยรู้เลยว่าสิ่งนี้เรียกว่าอะไรจนมีคนทักถามว่าไปรับขันธ์ใครมา เลยลองศึกษาข้อมูลดูพอสรุปความได้เล่นนอนไม่หลับไปหลายวันเลยคะ = =
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำมากๆคะขอขอบคุณจากใจจริง ขออนุโมทนาทุกความช่วยเหลือคะ สาธุ

9. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    พิรันยา...หรือไร...
    อ่านแล้วยังงงๆ...เคยได้ยินความเชื่อผิดๆนอกลู่นอกทางนอกศาสนาแบบนี้มาบ้าง...
    ..มันเป็นของฮินดูพราห์มณ์หล่านี้หรือเปล่า...ถ้าเชื่อเรื่องพวกนี้ก็ว่ากันไป..
    ..ส่วนผมงง..รับขันธ์ ถอนขันธ์บ้าบอคอแตก พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนแบบนี้ (โทษที แรงไปหน่อย เพื่อเตือนสติให้กลัลสู่พระรัตนตรัย)

10. พระ ธรรมะ

พระ ธรรมะ เป็นที่รู้จักกันดี

พวกนี้เป็นวิชาแขนงหนึ่งมีคนนิยมไปหาเขามาก เพราะเขาดูดวง และทำอะไรต่างๆให้คนที่ไปหาเห็นกับตา(คนชอบแบบนี้)คล้ายๆไสยศาสตร์ มันมีผลกับผู้รับขันธ์มานะ ส่วนรายละเอียดไม่ขอพูดนะมันจะเป็นการวิจารณ์หรือล่วงเกินคนอื่น อาตมาเป็นพระ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2013
  11. ติดบ่วง

ติดบ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมรื้อแล้วเผาทิ้งเองเลยครับ แต่ก่อนทำตั้งจิตถอนออกก่อน พอถอนแล้ว หุ่นองค์ต่างๆที่ผมรู้สึกว่าเขายัดเยียดมา ผมทำลายเผาทิ้งหมดซึ่งทำหลังจากตั้งจิตถอนแล้ว ถ้าใครกลัวก็อย่าเอาอย่างผมนะครับ ช่วงนั้นผมบ้าระห่ำไม่กลัวตาย ท้าประมาณแน่จริงให้มาทำกูให้ตาย แถมช่วงนั้นบ้าไสยศาสตร์อีก แต่ถึงตอนนี้ผมเชื่อในเรื่องกรรมครับ ของพวกนี้จริงๆก็แค่ผิวแค่เปลือกไม่ใช่เนื้อแท้ ของแท้คือธรรมะ แล้วไอ้ของพวกนี้ถ้าเขาไม่ใช้เจ้ากรรมแล้วมาทำอะไรเราให้เราเป็นไปต่างๆนาๆ ใครที่ทำเขาก็ลงนรกอยู่แล้วครับ ผมเชื่ออย่างนั้น แต่พวกหุ่นองค์ต่างๆผมก็ยังมีเก็บอยู่บ้างครับ เพราะจิตใต้สำนึกรู้สึกว่าเขาเป็นญาติของเรา ให้สิ่งเหล่านี้เป็นตัวแทน ส่วนพวกกุมารก็อยู่ด้วยกัน เรารู้ว่าเราผูกพันกะเขาเพราะอดีตชาติและกรรมเกี่ยวพัน แต่ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรครับ อุทิศกุศลให้เขาเกือบทุกวัน

12. บ่าวโคกศรี

บ่าวโคกศรี สมาชิกใหม่

ผมอยากถอนขันธ์ตอนผมไปเช่าพระพุทธรูปที่วัด แล้วพระไห้รับขันธ์ ผมไม่รู้ว่าอะไรท่านไห้มา ที่ไหนในสกลนครถอนขันธ์ได้บ้างครับ

13. กัญชา

กัญชา สมาชิกใหม่

การถอนขันธ์

ในขั้นตอนนี้เราไม่อาจรู้ได้ว่าในชาติก่อนๆที่ผ่านมา เราได้ทำการวางขันธ์อะไปบ้างและเพื่อเหตุผลใด ตัวอย่างเช่น...

๑) ขันธ์น้อย แบ่งเป็น ขันธ์ ๕ , ขันธ์ ๘ , ขันธ์ ๑๒ , ขันธ์ ๑๖ , ขันธ์ ๒๔ , ขันธ์ ๒๘ , ขันธ์ ๓๒

- ขันธ์ ๕ นี้หมายถึง ขันธ์ศีล ๕ เป็นขันเบญศีลหรือศีล ๕

- ขันธ์ ๘ นี้หมายถึง ขันธ์ศีล ๘ เป็นขันอุโบสถศีลหรือศีล ๘

- ขันธ์ ๑๒ นี้หมายถึง ขันธ์พ่อครู เป็นขันของผู้เป็นครูอาจารย์ลำดับชั้นต้น

- ขันธ์ ๑๖ นี้หมายถึง ขันธ์ครูบูชาพระเจ้า ๑๖ พระองค์

- ขันธ์ ๒๔ นี้หมายถึง ขันธ์พ่อครูลำดับที่สอง เป็นขันของผู้เป็นครูอาจารย์ลำดับชั้นสูง

- ขันธ์ ๒๘ นี้หมายถึง ขันธ์ครูบูชาพระเจ้า ๑๘ พระองค์

- ขันธ์ ๓๒ นี้หมายถึง ขันพ่อครูลำดับที่สอง เป็นขันของผู้เป็นครูอาจารย์ลำดับชั้นสูง สูงกว่าขัน ๑๒ ขัน ๓๒ นี้ เป็นขันครูใหญ่ไหว้เทวดาทั้งสามโลก และอีกนัยหนึ่งคือ ขันอาการ ๓๒ หมายถึง รูปขันธ์ทั้ง ๓๒ ประการ

๒) ขันธ์หลวง แบ่งเป็น ขันธ์ ๑๐๘ , ขันธ์ ๑๐๙ , ขันธ์ ๒๒๗ , ขันธ์ ๑๐๐๐

- ขันธ์ ๑๐๘ , ๑๐๙ นี้หมายถึง ขันธ์ครูเครื่องใหญ่ เป็นอาจารย์ผู้มีวิชาอาคมแกร่งกล้า ระดับบรมครู ระดับผู้อาวุโส ขั้นพระสงฆ์ที่มีวิชาแก่กล้า ขั้นเจ้าเมืองหรือพระมหากษัตริย์

- ขันธ์ ๒๒๗ นี้หมายถึง ขันธ์ศีล ๒๒๗

หมายเหตุ : เหตุผลที่ให้ทำการถอนขันธ์ก็เพื่อต้องการให้ถอนสายสัมพันธ์ หรือพันธะสัญญาขันธ์ทั้งหมดที่เราเคยทำการวางไว้ ด้วยเหตุผลที่ว่าการวางขันธ์นั้นหมายถึงการที่เราสร้างพันธะสัญญายินยอมให้ผู้หนึ่งผู้ใดมีสิทธิ์ในขันธ์ ๕ ของเรา อันได้แก่รูป เวทนา สัญญา สังขาร และวิญญาณ โดยมีสิทธิ์ที่จะทำการใดกับเราก็ได้ผ่านขันธ์ ๕ นี้ แม้แต่จะถ่ายกรรมชั่ว หรืออึกนัยหนึ่งคือให้เรารับกรรมแทนทั้งหมดทั้งที่ไม่ใช่เวรกรรมอันใดที่เราสมควรได้รับซึ่งบางช่วงบางเวลาของชีวิตเราที่มันไม่ดี ย่ำแย่ บางทีอาจไม่ใช่เวรกรรมของเราเองก็ได้...โดยในเรื่องของการวางขันธ์มันไม่ได้มีแค่ด้านดีอย่างเดียวอย่างที่เข้าใจกันมา ด้านแย่ๆมันก็มีเหมือนกันซึ่งก็น่าจะมากกว่าด้านดี ซึ่งแน่นอนว่าคงไม่มีใครมาบอกโต้งๆ ให้รู้อย่างตรงไปตรงมาหรอกว่ามันไม่ดียังไง เอาแค่ขันธ์ครู คุณคิดว่าครูคนที่คุณ หรือใครๆก็ตามที่คุณให้เกียรติยกขึ้นมาเป็นครู ชาติถัดๆไปเค้าจะยังเป็นครูที่เรานับถืออยู่รึเปล่า การเวียนว่ายตายเกิดจะทำให้เค้าเป็นคนดีไปตลอดทุกภพทุกชาติเลยหรือ แล้วถ้าชาติภพถัดๆมาเค้ากลายเป็นอะไรที่ไม่ดีขึ้นมา เช่นเปรต อสุรกาย สัมภเวสี ฯลฯ แต่ขันธ์ที่เราวางไว้ก่อนหน้านั้นก็ยังไม่ได้ทำการถอนถึงแม้ว่าจะผ่านมาหลายภพชาติแล้วก็ตาม แต่พันธะสัญญามันยังมีอยู่ซึ่งที่เหลือจะเป็นยังไงต่อไปคุณก็ลองจินตนาการเอาเองแล้วกัน

ดำเนินการถอนขันธ์

ข้าแต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ตลอดทั่วทั้งพระนิพพานนี้ ด้วยขันธ์ใดๆที่ข้าพเจ้า...(ชื่อ-นามสกุล)...ได้จัดตั้งไว้ก่อนหน้านี้ที่สมควรถอดถอนคลายสิ้นตามวิจารณญาณของพระพุทธองค์แล้ว ข้าพเจ้าขออาราธนาองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ตลอดทั่วทั้งพระนิพพานนี้ จงสำเร็จบันดาลผลถอดถอนคลายสิ้นขันธ์ใดๆทั้งหลายดังกล่าวนี้ออกไปจากชีวิตข้าพเจ้านี้ ณ บัดนี้เทอญ (กล่าว ๓ ครั้ง)

14. กัญชา

กัญชา สมาชิกใหม่

ลองอธิษฐานดูนะครับ...