มีใครเคยนั่งสมาธิแล้วย้อนดูอดีตในสมัยอยุธยาบ้างไหมครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย [-Mer|in-], 27 กุมภาพันธ์ 2007.

1. [-Mer|in-]

[-Mer|in-] เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอนอกเรื่องนดนึงน่ะครับ มีใครเคยนั่งสมาธิแล้วย้อนดูอดีตในสมัยอยุธยาบ้างไหมครับคืออยากทราบความงดงามในสมัยนั้นจังเลยครับ คือพอดีผมไปอ่านบทความที่วัดท่าซุงจะสร้างพระพุทธรูป น่ะครับ แล้วมีคนเอาประวัติวัดหน้าพระเมรุมาลง เลยสงสัยอยากเห็นภาพในสมัยนั้นน่ะครับ เพราะดูจากพระพุทธรูปที่วัดหน้าพระเมรุแล้ว งดงามยิ่งนัก ซึ่งบ่งบอกถึงในสมัยนั้นรุ่งเรืองมากจริง ๆ เลยอยากจาถามว่าถ้าฝึกสมาธิถึงขั้นที่ย้อนไปดูในอดีตได้แล้วจะย้อนไปดูในสมัยนั้นได้รึป่าวน่ะครับ อยากเห็นจริง ๆ ครับ ^^

2. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    เคยได้ยินจากเพื่อนๆ ที่เห็นเหล่าให้ฟังบ้างเหมือนกัน บ้านเมืองสมัยก่อนสวยงามมาก ยิ่งวัดวาอารามนี่ ทองคำแทบทั้งนั้น สวยงามมากๆ มาเสียตอนโดนพม่ามาตีไปนี่แหละ

3. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    เคยอ่านพบในสารคดีเป็นจดหมายเหตุของหมอสอนศาสนาคริสต์ที่มาที่อยุธยา เขาบรรยายว่าอยุธยาสวยงามเหมือนเมืองสวรรค

4. [-Mer|in-]

อยากจะเห็นจังอ่ะ = =

5. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

วัดเมรุราชิการาม หรือวัดหน้าพระเมรุ เนี่ยเป็นวัดนอกกำแพงนคร แต่เป็นวัดที่องค์อินในสมเด็จพระรามาธิบดีเป็นผู้ทรงสถาปนา ยังงามอลังการ ลองนึกดูสิว่าพระศรีสรรเพชชุดาญาณ ซึ่งประดิษฐานในวัดพระศรีสรรเพชช์ ภายในพระบรมมหาราชวัง กรุงเก่า สูง 16 ศอก บุแผ่นทองคำทั้งองค์ พระนลาตฝังอัญมณี ขนาดที่ว่าบันทึกของวันวลิต ยังต้องทึ่งกับความแววาวของอัญมณีที่ประดับองค์พระ ถ้านึกไม่ออกว่าองค์ใหญ่ขนาดไหน ให้ไปวัดโพธิ์ ท่าเตียน พระยืนที่นั่น (อยู่ด้านหลังพระอุโบสถ) ขนาดพอ ๆ กัน เห็นและจะอึ่ง

บ้านเมืองเจริญมาตลอด 417 ปี เป็นเมืองท่าสำคัญ ความหรูหราอู้ฟู่ไม่ต้องบรรยาย คนไทยสมัยนั้นก็เหมือนสมัยนี้ชอบของนอก จะแต่งกันขนาดไหน ผ้าเยียรบับ ผ้าต่วนของอินเดีย เครื่องหอมจากเปอร์เซีย ยุโรป ผ้าไหม เครื่องเบญจรงค์สั่งจากจีน เครื่องเงินเครื่องทอง คนไทยชอบประโคมกันอยู่แล้ว สุดยอดดดมาก.....

6. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยอ่านเจอในหนังสือประวัติศาสตร์ชาติไทย เริ่มตั้งแต่เป็นชาติ จนกระทั่งกรุงรัตนโกสิน ในหนังสือเล่มนั้นเขาอ้างการบันทึกของฝั่งว่ากรุงศรีอยุธยาใหญ่โตสวยงามมาก ใหญ่และสวยงามที่สุดในโลก ถ้ายังคงอยู่ก็จะเป็นที่สุดของโลกจริง ๆ ในหนังสือเล่มนี้ยังบอกอีกว่าพระบรมหาราชวังปัจจุบันนี้มีขนาดเพียง 1ใน 10 ของที่กรุงศรีอยุทธยาเท่านั้น

ผมเป็นคนไทยภูมิใจมาก และที่น่าเสียดายคือพอกรุงศรีแตกครั้งที่สอง ทำให้ไทยเราต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่เพราะข้าศึกต้องทำลายความเป็นชาติ นั่นคือเขาต้องเผาทำลายตำหรับ ตำรา หนังสือ บันทึกต่าง ๆ หมด มิฉะนั้นแล้วคนที่เก่งที่สุดทางด้านวิทย์ฯ และเทคโนโลโลยี ไปถึงการเป็นมหาอำนาจทางเศรษฐกิจในเอเชียนั้นไม่ใช่ญี่ปุ่น แต่อต้องเป็นเราแน่นอน ก็เอาเหอะ ใด ๆ ในโลกล้วน อนิจจัง

เจ้าของกระทู้อยากเห็นอดีตก็ต้องทำสมาธิ ฝึกเข้านะ เอาใจช่วย ให้ได้ฌาน 4 จะได้เห็น

ปล. ตอนนั่งสมาธิอย่าเกิดความอยากนะ จิตขุ่นทันที รับรองได้สมาธิจะไม่ได้ผล จิตว่างเมื่อไหร่จะได้เห็น

7. [-Mer|in-]

-*- ตอนนี้สมาธิผมแตก ครับ = = นอนดึกมากไปอ่า เพราะทำงานบ้าง หาบทความอ่านบ้าง เลยไม่ได้นั่งสมาธิเลย = = พอนั่งอีกทีก็ยังไม่รู้สึกเหมือนตะก่อนที่เคยนั่งแล้วรู้สึกสบาย ตอนนี้ก็พยายามควบคุม สติ ฝึกนั่งอยู่อ่าครับ ฝึกเรื่อย ๆ ไม่รีบไม่ร้อน ^^

ปล.ผมเคยนั่งครั้งนึงจิตว่าง แล้วเห็นพระพุทธชินราช เห็นแบบว่าท่านยิ้ม แล้วโยกองค์ไปมา ซ้ายขวา >_<

8. kk008

kk008 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ท่านไดไปได้จริงๆก็มาไขข้อสงสัยหน่อยเถอะครับ.....ผมว่าเราถูกวางรากฐานชาตินิยมหนักไปนะครับผม ผมคนนึงเป็นคนบ้าประวัติศาสตร์ หากพิจารณาจากจดหมายเหตุแล้วนะ พม่าหรูกว่าบ้านเราครับ ถึงจะไม่ใช่เมืองท่าแบบเราแต่บ้านเขามีทองครับ เมืองเจริญกว่าหน่อยนึงครับ .. แถมบ้านเราก็ไม่ได้เจริญฟู้ฟ้าอย่างเราคิดกันนะ .... เพราะชาวบ้านเขารักความเรียบง่าย บ้านนั้นสร้างแบบง่ายๆ คือไม่สวยนั่นเอง ดูเรียบๆง่ายๆ ประเพทถูกทำรายก็ไม่เสียดาย
    สามารถถอดประกอบได้ตลอดเวลาครับ อาหารกานกินชัดเจนครับคือ กินข้าวกินปลาครับ จิ้มน้ำพริกนิดก็พอแล้ว อยู่แบบพอเพียงครับ เขามีความสุขกันแบบนี้ นี่คือชนส่วนใหญ่ครับคือชาวนา พ่อค้า ประชาชน คนส่วนใหญ่ที่ต้องเรียกว่าคนไทยครับ..........ไม่ใช่ชนชั้นกษัตริ(กษัตริ+ข้าราชการ) ถ้ากลุ่มนี้ก็ชนกลุ่มน้อยครับ แต่มีถานะในสังคม รักความสบายเป็นนิสัย อันนี้ฝู้ฝ้าจริงครับ
    ของนอกเยอะ นอกจากเครืองสังคโลก เราออกขายโพนทะเล บ้านใหญ่
    อยู่กันในวัง แต่วังเราก็ไม่ใหญ่มากนะ เอาเป็นว่าฝรังเขามาเขาก็เฉยๆอะนะ
    เขาบ่นด้วยว่าหอประชุมเราอะทองน้อยไม่สมชื่อว่าเป็นห้องทอง ตามผมคิดและหลักฐานต่างๆ วังของเรายังเล็กกว่าของฝรั่ง จีน พม่า แน่ๆครับ
    แต่น่าจะยิ่งใหญ่กว่าญี่ปุ่นมากมายนัก ...โดยสรุปก็ยังตกลักษญะบ้านป่าเมืองเถื่อนอยู่ดีครับคือมองพระนครต้องมองประชาชนนะครับ ไปมองวังมันก็ใหญ่ อาหารนี่วิจิต จริงครับ เครื่องใช้ก็เยี่ยมครับ เมืองถ้านิครับ (เมืองโอเดีย เปอเซียเขาเรียกกัน) แต่ชาวบ้านอยู่แบบง่ายๆ อีกอย่าง พระไตรปิฎกในไทยก็เพิ่งเสร็จสมบูรณ์ในยุครัตนโกสินอะครับ สมัยอยุทธยานี่ปากต่อปากอยู่ ข้อธรรมดี
    อยู่แบบพอใช้นะ แต่ชาดกและพุทธประวัติคาดเคลื่อน สับสน ขัดต่อหลักธรรมอีกต่างหาก โชกดีแล้วครับเกิดสมัยนี้ยังตีความพระคมพีดีกว่าสมัยนั้น
    สมัยนั้น มีชัยเพราะการประฏิบัติโดยแท้ครับ......ส่วนศิลปะคาดว่าความงามอาจจะแพ้สมัยสุโขทัยนะครับ มันเพราะสุโขทัยเราอยู่แบบสงบกว่าครับ
    อย่างการสร้างพรพุทธรูปนี่สุโขทัยสวยกว่าเห็นๆครับ อยุทธยานี่สวยไม่สู้สมัยรัตนโกสิน................ส่วนวังนี่เจ้านายเก่าสมัยอยุทธยาที่รับใช้ราชวงรัตนโกสิน เขายืนยันครับว่าสร้างเรียนแบบอยุทธยาชัว เหมือนเด้ ผิดแต่การวางทิดนิดนึงครับผม............เหนื่อยแล้วครับ ถ้าบทความผมไม่เข้าตาแย้งได้นะครับเผื่อผมจะได้ความรู้ใหม่จากที่นี่ครับ เดี๋ยวจะกลับมาดูเผื่อมีคนตอบ