มอบพระผงเนื้อผสมอัฐิธาตุหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่า...เจ้าภาพปิดทองพระพุทธหิรัญราช

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jarawoot, 14 มีนาคม 2007.

1. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากคณะช่างทองนำโดยอ.พรรษมน ผ่องพักตร์(อาจารย์ผู้สอนปิดทองสอนในวัง)ได้มีจิตอันเป็นกุศลนำคณะศิษย์ช่างทองเป็นเจ้าภาพปิดทององค์พระประธานพระพุทธหิรัญราช หน้าตัก 4 เมตร องค์พระแม่กวนอิมอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ สูง 2.50 เมตร และองค์พ่อจตุคามรามเทพ หน้าตัก 2.50 เมตร ที่วัดท่าไม้ ต.ท่าไม้ อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร มีท่านพระอาจารย์อุเทน เจ้าอาวาสเป็นประธานสงฆ์
    ถวายค่าแรง"เป็นพุทธบูชา เทวะบูชา"เป็นกุศลบุญวาสนาบารมีสืบต่อไปและพร้อมกับหาปัจจัยในการซื้อแผ่นทอง โดยใช้งบประมาณ 400,000 บาทซึ่งขณะยังขาดปัจจัยในการชำระแผ่นทองอีกประมาณ 90,000 บาท
    คณะช่างทองได้ลงมือปิดทององค์พระพุทธหิรัญราช หน้าตัก 4 เมตรเป็นองค์แรกเมื่อวันที่ 11 มีนาคม 2550 ยังไม่แล้วเสร็จ
    ขอเชิญผู้ที่มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญกุศลอันยิ่งยวดที่จะกระทำได้ยากยิ่งที่ต้องอาศัยความศรัทธาแรงแรงที่ต้องสละทั้งกายและใจเป็นที่ตั้ง ร่วมทำบุญได้ที่...คุณไฉไล สวนแก้ว(ต่าย) บัญชีธนาคารกรุงเทพฯ สาขาราชเทวี สะสมทรัพย์ เลขบัญชี 1234030409 โทร.086-381-4251 (ผู้ดูแลบัญชีทำบุญ)
    1.ผู้ที่ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพ 1,000 บาท มอบ"พระคงกำลังแผ่นดินด้านหลังรูปหลวงปู่ศุข เนื้อผสมอัฐิธาตุหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่า"จำนวน 1 องค์(มีจำนวน 20 องค์)
    2.ผู้ที่ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพ 200 บาท มอบ"พระคงกำลังแผ่นดิน เนื้อพุทธคุณฝังข้าวสารหินศักดิ์สิทธิ์พันปี"จำนวน 1 องค์(มีจำนวน 100 องค์)
    ปิดบัญชีบุญวันจันทร์ ที่ 2 เมษายน 2550
    วัตถุมงคลทั้ง2ชุดนี้ ได้รับการอธิษฐานจิตจากหลวงปู่สุภา กันตสีโล วัดใหม่หลวงปู่สุภา จ.ภูเก็ต(ศิษย์หลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่าอายุ 109ปี)เมื่อวันที่ 7 พฤษภาคม 2545 พร้อมกับถวายกระโหลกศรีษะจำลองหลวงปู่ศุข(บรรจุอัฐิธาตุส่วนกระโหลกหลวงปู่)ปิดทองถวายหลวงสุภา โดยความเมตตาอ.เคร่ง ชัยมงคลเป็นผู้จัดสร้างมอบให้แก่คณะทานบารมี ซึ่งหลวงปู่สุภากล่าวว่า"เป็นของท่านอาจารย์ของหลวงปู่เอง วางไว้ที่หิ้งบนที่นอนพอดีเลย"(ตามรูปภาพ)
    ท่านใดที่ร่วมเป็นเจ้าภาพทำบุญ กรุณาโพสต์การโอนและจำนวนเงินทำบุญพร้อมกับชื่อที่อยู่ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ แต่ถ้าไม่สะดวกสามมารถโพสต์ในข้อความส่วนตัวของผมได้นะครับ ผู้ที่เป็นเจ้าภาพในรายการที่.1 กรุณาลงลำดับ 1-20 เรียงกันนะครับมันง่ายในการเช็ครายการครับ ผมจะสรุปยอดและรายชื่อเป็นช่วงๆนะครับ
    (verygood)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2007
  2. jarawoot

ปิดทองพระพุทธหิรัญราช หน้าตัก 4 เมตร

เริ่มพิธีปิดทองพระพุทธหิรัญราช หน้าตัก 4 เมตร เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 11 มีนาคม 2550 วัดท่าไม้ ต.ท่าไม้ อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร
    (f)

3. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ ขอรับ

4. weerawitl

weerawitl เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2006
    ขอร่วมบุญปิดทอง ด้วย จำนวน 1,000.-บาทครับ เมื่อโอนเงินให้แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญครั้งนี้ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

5. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

คิดค่าส่งด้วยไหมครับ

6. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาปิดทองด้วย1,000 บาท โอนเงินแล้วจะมาแจ้งอีกครั้งค่ะ

7. jarawoot

ผมขออนุโมทนากับทุกท่านครับ ไม่คิดค่าส่งครับ ผมรับภาระค่าใช้จ่ายส่วนนี้เอง เพราะผู้รับเงินทำบุญกับผู้ส่งคนละคนกันและอยู่ไกลไม่อยากให้วุ่นวายครับ.....สาธุ อนุโมทนามิ

8. บุญทรง

บุญทรง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมทำบุญ 1,000 บาท โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

บุญทรง เกษมสุขสกุ

9. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินแล้วนะคะ จากตู้ATM -KBANK Empire Tower. พร้อมส่ง SMS แจ้งผลการโอนเงิน ไปที่ 0863814251 ขอเพิมพระฝังเม็ดข้าวสารอีกองค์ค่ะ รวมเงิน 1200.-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2007
  10. jarawoot

ขออนุโมทนาผลบุญกุศลที่คุณอายุมั่นได้ร่วมในครั้งนี้ครับ ผมจะรีบดำเนินการจัดส่งวัตถุมงคลไปให้นะครับ ผมจัดส่งไปวันไหนผมจะโพสต์แจ้งให้ได้ทราบนะครับ.......สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

11. dragonlord

dragonlord เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญด้วย 1200 บาทค่ะ เดี๋ยวไปโอนให้ค่ะ

12. dragonlord

dragonlord เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วนะค่ะ รายละเอียดในข้อความส่วนตัวนะค่ะ

น่าจะเป็นลำดับที่ 2 ที่โอนเงินมากกว่า 1000 บาทนะค่ะ แต่ถ้านับจากท่านที่แจ้งมาก็น่าจะลำดับที่ 3 นะคะ

• Doc1.doc
      ขนาดไฟล์:
      136.5 KB
      เปิดดู:
      81
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2007
  13. lonely_pkw

lonely_pkw เป็นที่รู้จักกันดี

พระคงกำลังแผ่นดิน
    คำว่าพระคงคืออะไรหรือ เป็นชื่อของพระรุ่นนี้หรืออย่างไรครับ

พระทั้งสองแบบ พิมพ์ด้านหน้าจะเหมือนกัน คือ พิมคล้ายๆพระพุทธปางมารวิชัย ซึ่งด้านหน้านี้เป็นตัวแทนของพระพุทธใช่ไหมครับ

14. weerawitl

weerawitl เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2006
    วันนี้ผมได้โอนเงินร่วมบุญปิดทองให้แล้วครับเป็นเงินจำนวน 1,008.-บาทครับ
    ผมได้จองร่วมบุญเป็นลำดับที่ 1 ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าภาพ และทุกๆท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

นายวีรวิทย์ เหล่าวงค์ไทย
    246 ถ.พระราม ต.ท่าหิน อ.เมือง จ.ลพบุรี 15000

15. lonely_pkw

lonely_pkw เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้วเอ่ย

16. naf06

naf06 เป็นที่รู้จักกันดี

17. jarawoot

อยู่นี้ครับ...

เรียนคุณlonely_pkw เสาร์อาทิตย์วันหยุดนักขัตฤกษ์พักผ่อนครับฮะฮะฮะ ไม่ใช่ครับเป็นเพราะมาใช้คอมฯที่ทำงานได้เฉพาะจ-ศ เท่านั้นครับ
    ส่วนคำว่า"พระคงกำลังแผ่นดิน"นั้นคือ ผมได้ถอดพิมพ์ตัวองค์พระจากพิมพ์พระคง เอารูปทรงเป็นพระรอดครับ ด้านหลังเป็นรูปหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่า(พอดีหาภาพด้านหลังไม่พบ) คงคืออยู่รอดปลอดภัยด้วยกำลังแห่งแผ่นดิน(พระแม่ธรณี)ที่เราอาศัยเหยียบย้ำตั้งแต่เกิดจนตาย...ครับ ไม่ทราบเข้าใจไม่เอ๋ย....
    ส่วนด้านหลังที่เป็นรูปยันต์นั้น เป็นยันต์มหาลาภพระกัจจายนะ(ถ้าจำไม่ผิด) ขออนุโมทนาทุกท่านที่ร่วมทำบุญหรืออนุโมทนา ขอให้ผลบุญใดที่เกิดขึ้นส่งไปถึงทุกท่านพร้อมครอบครัวบริวารฉับพลันเทอญ......
    (verygood)

18. jarawoot

รายชื่อเจ้าภาพที่ร่วมทำบุญ

1.ผู้ที่ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพ 1,000 บาท มอบ"พระคงกำลังแผ่นดินด้านหลังรูปหลวงปู่ศุข เนื้อผสมอัฐิธาตุหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่า"จำนวน 1 องค์(มีจำนวน 20 องค์)

1.1.คุณวีรวิทย์ เหล่าวงศ์ไทย
    1.2.คุณปรารถนา ไวทยานุวัตติ
    1.3.คุณสุวลักษณ์ รัตนวานิช
    1.4.............................
    1.5............................

2.ผู้ที่ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพ 200 บาท มอบ"พระคงกำลังแผ่นดิน เนื้อพุทธคุณฝังข้าวสารหินศักดิ์สิทธิ์พันปี"จำนวน 1 องค์(มีจำนวน 100 องค์)

2.1.คุณปรารถนา ไวทยานุวัตติ
    2.2.อภิชาติ อิทธิวีรกุล
    2.3.คุณสุวลักษณ์ รัตนวานิช
    2.4.............................
    2.5............................

เรียนเจ้าภาพทุกท่าน ถ้าผมมีการผิดพลาดตกหล่นตรงไหนกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ จักขอขอบพระคุณอย่างสูง (การจัดส่งวัตถุมงคลจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ) สาธุ สาธุ สาธุ......อนุโมทนามิ

19. คมกฤช

คมกฤช เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมเป็นเจ้าภาพสักคนนะครับ ศรัทธาตัวท่านมากๆจะโอนเงิน 1000 บาทให้หลังจากกลับจากดูงานนะครับ
    ...ตฤณ ปาลีเรียม...

20. jarawoot

อัศจรรย์การสร้างพระชุดนี้

เกิดปรากฏการณ์อันอัศจรรย์ตั้งแต่วันที่ลงมือปั้มพระ ผมจำได้ว่าเป็นวันเสาร์ห้าตัวเมีย(ข้างแรม)เป็นช่วงหน้าร้อนปี2545 ได้กำหนดให้ปั้มพระตั้งแต่ 19.00น.เป็นต้นไป ก่อนที่จะลงมือปั้มพระนั้นปรากฏอยู่ดีๆฝนตกลงมาอย่างหนักประมาณ 1 ชั่วโมงหลังจากที่ปั้มพระเร็จแล้วผมรับพระกลับมาไว้ที่ห้องพระเที่ยงคืน ระหว่างที่ผมเดินจงกรมในห้องนอนซึ่งประตูห้องตรงข้ามกับห้องพระเดินอยู่ดีๆสายตากลับมองทะลุประตูห้องถึง2ชั้นจนเห็นภายในห้องพระ ระหว่างนั้นเองเห็นมีพระสงฆ์รูปหนึ่งยืนอยู่ตรงหน้าพระผงที่วางอยู่ในถาดกำลังยืนหลับตาเสมือนกำลังอธิษฐานจิตอยู่ เมื่อมองดูใบหน้ากลับเห็นเป็น"หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า"ด้วยความที่กลัวว่าจะหลุดออกจากกรรมฐาน จึงทำจิตวางเฉยสายตาก้อกลับคืนสู่สภาพปกติ จนออกจากกรรมฐานผมรีบเดินไปที่ห้องพระลองจับพระผงชุดนี้ดู ปรากฏว่า"มีพลังสูงจนขนลุกซู่ๆ"ต้องยกมือพนมทูนหัวระลึกถึงบารมีหลวงปู่ศุขทันที
    เมื่อนำไปให้ครูบาอาจารย์อธิษฐานจิตท่านบอกว่าพระชุดนี้มีพลังสูงอยู่แล้วละ แต่ผมก้อขอให้ท่านอธิษฐานจิตพร้อมเข้าในพิธีต่างๆหลายครั้ง ในส่วนตัวผมจึงเก็บไว้ให้ลูกไว้2องค์เพราะเป็นสิ่งที่มีความศักดิ์สิทธิ์ที่สำคัญมีอัฐิธาตุของหลวงปู่ด้วยเพราะสร้างไว้ 309 องค์ มีชุดฝังพระธาตุ(ที่แปรอัฐิธาตุ)ของหลวงปู่ 109 องค์ ,ชุดเนื้อผสมอัฐิธาตุ 200 องค์(ชุดที่มอบให้เจ้าภาพซื้อแผ่นทองจะอยู่ในชุดนี้ครับ)
    พระผงตามรูปนี้ผ่านการแช่น้ำมนต์ศักดิ์สิทธิ์ หลังจากนั้นขึ้นพระธรรมธาตุมากที่สุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2007