ปิดรับบริจาค มหากฐินสามัคคีวัดท่าซุง เจ้าภาพในนามเว็บพลังจิต

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย KittiWit.C, 30 มีนาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. KittiWit.C

KittiWit.C เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องด้วยกระทู้ก่อนที่ได้เสนอแนวคิดไปแล้วมีการตอบสนองมาผมจึงเห็นว่า งานบุญครั้งนี้จะสำเร็จลุล่วงเป็นแน่ประกอบกับช่วงนี้บ้านเมืองเกิดการแตกแยก ผมคิดว่าเราลูกหลานหลวงพ่อและชาวไทยด้วยกัน ควรจะมาสร้างกุศลสามัคคีเพื่อสืบสานปณิธานที่องค์หลวงพ่อท่านได้ดำรงมาตลอดหลายสิบหลายร้อยชาติก็คือ รักษาความเป็นไทยไว้มีเอกราช เพื่อสืบสานพระศาสนาให้ครบ 5,000 ปี และรวมความสามัคคีในพวกเราชาวลูกหลวงพ่อทุกท่าน ทั้งผู้ที่มุ่งนิพพาน และผู้ที่มีปณิธานพระโพธิญาณ จึงขอมีกระทู้ดำเนินงานเลยน่ะครับ
    ชาวพลังจิต จะร่วมทอดกฐินสามัคคีวัดท่าซุงประจำปีพ.ศ. 2549 ซึ่งปีนี้ตรงกับวันที่ 14-15 ตุลาคม พ.ศ. 2549 กำหนดการดังนี้
    วันที่ 22 ตุลาคม เริ่มงานกฐิน
    วันที่ 23 ตุลาคม เวลาประมาณ 13.00 น. ถวายผ้ากฐินทาน ที่ศาลา 12 ไร่
    17.00 น. พระสงฆ์วัดท่าซุง กรานกฐินในอุโบสถ
    ตอนนี้มีเลขที่บัญชีที่ถูกต้องแล้วน่ะครับ
    ตอนนี้พี่ตั้มศักดิ์ได้เอาเลขที่บัญชีสำหรับทำบุญมาให้แล้วน่ะครับ
    ขอเรียนให้ท่านที่ประสงค์จะร่วมบุญทอดกฐิน ณ วัดท่าซุง ทราบว่า บัญชีที่ใช้ในการทำบุญกฐิน คือ

ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร
    เลขที่บัญชี 045 - 4 - 50384 - 6
    ธนาคารไทยพาณิชย์
    สาขา สภากาชาดไทย

หลวงพ่อ ฤาษีลิงดำ - เทศน์เกี่ยวกับกฐิน

ลองฟังดูดีมากเลย เรื่องการทำบุญและอานิสงส์ทอดกฐิน มีการยกพระสูตรและอื่นๆที่เรายังไม่ทราบ

[music]http://www.palungjit.org/buddhism/audio/attachment.php?attachmentid=268[/music]

- เทศน์งานกฐิน.mp3 (1.83 MB)
    - ปกินกะเทปงานกฐิน.mp3 (1.33 MB)

http://www.palungjit.org/buddhism/audio/showthread.php?t=106

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2006
  2. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    โมทนาคับ...

3. KittiWit.C

KittiWit.C เป็นที่รู้จักกันดี

แรกเริ่มเดิมที่ ผมคิดว่าปีนี้จะเป็นเจ้าภาพทั้งครอบครัว กองล่ะ 5,000 บาท แต่ประจวบเหมาะกับการที่บ้านเมืองเกิดการแตกสามัคคี และเคยอ่านหนังสือหลวงพ่อที่ท่านเคยพูดไว้ว่า กฐินวัดท่าซุงนี้เป็นมหากฐิน ใครร่วมทำบุญเท่าไหร่ก็เหมือนเป็นเจ้าภาพหมด เลยตัดสินใจใหม่ว่า เอาล่ะ มารวมพลังกันดีกว่า แต่คิดว่าน้องคงไม่มีวัตถุมงคลใดที่จะส่งไปตอบแทนท่านๆทั้งหลายได้ เลยอธิษฐานจิตไว้ว่า ต่อแต่นี้ การที่ผมทำบุญกุศลทั้งหมด และคาถาเงินล้านที่ท่องทั้งหมด ขอแผ่ให้แก่ทุกท่านที่มีส่วนร่วมในบุญครั้งนี้ ผู้ที่รับรู้ และผู้ที่โมทนาบุญทุกท่านให้มีผลแห่งความดีเช่นเดียวกันทุกประการน่ะคับ

4. felies

felies เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    อนุโมทนาครับ ยังไงแจ้งเลขบัญชี เลยก็ดีครับ

5. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

<!-- currently active users --><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 5 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>Carbonato, ammytr, felies, KittiWit.C </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- currently active users -->

แฮะๆ มาร่วมกันเถิด

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกล่าวอภิวาทพระบาทพระศาสดา ผู้ทรงความดีเพื่อปวงชนอย่างเป็นที่สุดเหนือเศียรเกล้า

....ข้าพเจ้าขอนอบน้อมในคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวง ..

....งานบุญใดๆ หากมีความตั้งใจจริง ก็ย่อมมีบารมีเกณฑ์ด้วย .. แม้จะทำบุญแค่ 1 บาท .. แต่อานิสงส์ฟาดเรียบเป็นหน้ากอง

....ผมจะช่วยสวดมนต์อธิษฐานจิตให้งานนี้สำเร็จลุล่วงด้วยดีคับ...(bb-flower

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    ... ขอตั้งจิตอธิษฐานในงานนี้ด้วยความตั้งใจจริง ตามกำลังอันสมควรครับ...

7. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้เจ้าภาพจงเจริญ

ยอดเยี่ยม กระเทียมดอง เป็นความคิดที่ดีที่สุดในรอบปีเลยครับ สาธุ๊ ขอให้คนคิดกระทู้นี้มีแต่ความสุขความเจริญ พรั่งพร้อมไปด้วยสวัสดิผลมงคลทุกประการ อนุโมทนาครับ และผมเอาด้วยคนจะไปก็ชวนกันไปนะครับ (ยอด 09-669-3422)

8. วสวัต

วสวัต เป็นที่รู้จักกันดี

รอเลขบัญชีอยู่นะครับ

9. s3057780

s3057780 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ

10. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ขอโมทนาบุญกับน้องกิตติวิช ที่เป็นผู้ริเริ่มจัดกฐินไปทอดที่วัดท่าซุง ซึ่งเป็นวัดที่พระเดชพระคุณพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ) พ่อของพวกเราได้สร้างขึ้น และขอโมทนาบุญกับน้องอ้น ที่มากระตุ้นให้พี่ต้องรีบดำเนินการในเรื่องนี้ พออ่าน PM ที่น้องอ้นส่งไปหาเพื่อให้รีบเปิดบัญชี ก็มานั่งนึกๆ ดูว่าพอจะมีบัญชีว่างๆ หรือเปล่า นึกไปนึกมาก็จำได้ว่ามีบัญชีที่ใช้ลงทะเบียนสำหรับนิสิตจุฬาฯ เหลือว่างอยู่ ก็เลยวิ่งลงไปที่รถแล้วหยิบมาใช้สำหรับงานกฐินนี้

ขอเรียนให้ท่านที่ประสงค์จะร่วมบุญทอดกฐิน ณ วัดท่าซุง ทราบว่า บัญชีที่ใช้ในการทำบุญกฐิน คือ

ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร เลขที่บัญชี 045 - 4 - 50384 - 6
    ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา สภากาชาดไทย

ยอดคงเหลือยกมา ณ วันที่ 11/11/05 จำนวน 200 บาท

ขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2006
  11. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ
    ผมร่วมด้วยและจะชวนคนอื่นๆมาร่วมด้วยเยอะๆเลย ผมเคยอ่านเจออานิสงส์การทอดกฐินในหนังสือประวัติหลวงพ่อปาน ผมขออนุญาติเอาบางส่วนมาเผยแพร่นะครับ
    "ว่ากันถึงเรื่องการทอดกฐิน จะพูดถึงอานิสงส์กฐินให้ฟัง หลวงพ่อปานทอดกฐินคราวไรละก็ท่านก็เทศน์แบบนี้ เทศน์แบบนี้ฉันจะนำใจความมาเล่าให้ฟังว่า การทอดกฐิน อานิสงส์ของกฐินนี่น่ะให้ผลทั้งชาติปัจจุบันและสัมปรายภพ ชาติปัจจุบันและสัมปรายภพหมายความว่าชาตินี้และชาติหน้า ชาติต่อๆไป คนทอดกฐินสังเกตตัวดู ถ้าทอดแล้วถึง ๒-๓ ครั้ง ความเป็นอยู่จะคล่องตัวขึ้น ถึงแม้ว่าจะไม่ร่ำรวยก็ตาม แต่ความเป็นอยู่จะคล่องตัวขึ้น รู้สึกว่าเป็นคนโชคดีมากขึ้น หาลาภสักการคล่องตัวขึ้น ท่านบอกว่านี่ยังเป็นเศษของความดี อานิสงส์ของการทอดกฐินสามารถจะบันดาลให้คนปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าก็สำเร็จผล ดูตัวอย่างองค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าองค์ปัจจุบัน สมัยนั้นเป็นมหาทุกขตะ สมัยที่พระปทุมมุตตะทรงอุบัติขึ้นในโลก แกไม่มีอะไร เป็นคนจน ไปชวนนายเขาทอดกฐิน ตัวเองก็เอาผ้าไปขายแลกกับด้ายหลอดเขามาด้วย ด้าย ๒ หลอด เข็ม ๑ เล่ม เอามาผสมกับกฐินเขา แล้วก็ปรารถนาพระโพธิญาณ พระปทุมมุตตะก็ทรงพยากรณ์ว่า บุคคลๆ นี้ต่อไปจะได้ตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงพระนามว่าพระสมณโคดม นี่เป็นสมุฏฐานของการปรารถนาพระโพธิญาณของท่าน มีกฐินเป็นปัจจัย แล้วหลวงพ่อก็เทศน์ต่อไปว่า บุคคลใดก็ตามทอดกฐินแล้วถวายผ้าไตรจีวรไว้ในพระพุทธศาสนา ต่อไปถ้าหากว่าไปได้บรรลุพระอรหัตผล ก็จะมีผ้าสำเร็จไปด้วยฤทธิ์มาสวมตัว พระพุทธเจ้าทรงเรียกว่าเอหิภิกขุ แปลว่าเจ้าจงเป็นภิกษุมาเถิด เพียงเท่านี้ผ้าไตรจีวรก็จะลอยมาจากอากาศ สวมตัวเองด้วยอำนาจของอานิสงส์กฐิน สำหรับผู้หญิง ถ้าเป็นเจ้าภาพหรือจัดการในงานกฐิน ก็จะได้เครื่องมหาลดาปราสาท เครื่องประดับกายอย่างนางวิสาขา มีราคาตั้ง ๑๖ โกฏิ สวยงามมาก นี่อย่างหนึ่ง แล้วอีกอย่างหนึ่งคนที่ทอดกฐินแล้ว ถ้าตายจากความเป็นมนุษย์ จะเกิดเป็นเทวดา ๕๐๐ ชาติ หมายความว่า เกิดแล้ว ๑ ชาติของเทวดาก็คือพันปีทิพย์ หมดกำลังของพันปีทิพย์ก็จะเกิดเป็นเทวดาใหม่ ต่อไปอย่างนี้ ๕๐๐ วาระ ความจริงก็ได้เปรียบมาก ถ้าอย่างลูกหลานได้เป็นอย่างนั้นนะไปนิพพานกันหมด เพราะพวกเรามีศรัทธาอยู่แล้ว เป็นเทวดาก็เป็นเทวดาที่ไม่ประมาท ยังงี้ไปนิพพานกันหมด ดี ได้กำไร ๕๐๐ ชาติ เมื่อพ้นจากความเป็นเทวดาแล้วก็มาเกิดเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ ถ้าเป็นผู้ชายนะ ถ้าเป็นผู้หญิงก็เป็นคู่บารมีของพระเจ้าจักรพรรดิ ๕๐๐ ชาติ พระเจ้าจักรพรรดินี่ไม่ใช่พระเจ้าจักรพรรดิอย่างเบาได๋นะ จักรพรรดิส่งเดชอย่างนั้นไม่ใช่ คำว่าจักรพรรดินี่มีอำนาจปกครองไปทั้งโลก มีเกือกแก้ว แล้วก็มีพระขรรค์แก้ว แล้วก็มีแก้วมณีโชติ มีกำลังมาก เหาะได้ ไม่มีใครมีอำนาจเท่า แล้วก็มีธนูศิลป์ศร จะใช้ยังไงก็ได้เหมือนศรพระราม มีอำนาจปกครองโลก ปกครองโลกได้จริงๆ ไม่มีใครสู้ ถ้าเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ ก็มีขุนพลแก้วรบเก่ง ขุนคลังแก้วหาเงินเข้าคลังเก่ง ช้างแก้ว ม้าแก้ว นี่ใช้สงรามได้ดี นางแก้วคือเมียดี เวลาฤดูหนาวร่างกายของเมียก็อบอุ่นมากขึ้น แล้วเวลาฤดูร้อนร่างกายของเมียก็เย็น ทำความสุขให้แก่พระเจ้าจักรพรรดิ นี่ เป็นยังงี้ นี่ท่านว่ายังงั้น ถ้าพ้นจากสวรรค์ก็มาเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ ๕๐๐ ชาติ แล้วพ้นจากนั้นก็เป็นกษัตริย์ธรรมดาไป ๕๐๐ ชาติ จากนั้นก็มาเป็นมหาเศรษฐี ๕๐๐ ชาติ แล้วก็เป็นคหบดี ๕๐๐ ชาติ นี่ท่านบอกว่าอานิสงส์ของกฐินคราวเดียวก็สามารถให้ผลถึงเพียงนี้ ทุกคนควรจะทอดกฐินกัน แล้วเวลาทอดกฐินก็นึกว่าตนจะสงเคราะห์พระพุทธศาสนา หรือสงเคราะห์พระสงฆ์ในพระพุทธศาสนานั่นเอง แต่ว่าเนื้อนาบุญนี่สำคัญนะ เวลาจะหว่านข้าวลงไปดูเนื้อนาเสียด้วย นี่พระพุทธเจ้าตรัสไว้เอง เนื้อนาบุญนี่สำคัญ ถ้านาดอนหว่านข้าวไม่ขึ้น ม้านหมด ถ้านาลุ่มข้าวก็น้ำท่วม นี่สำคัญมาก (แล้วว่ากันไปก็แล้วกัน) ใครจะทำที่ไหนจะทอดที่ไหนก็ไม่ว่า นี่แนะนำให้ฟัง หลวงพ่อปานท่านเทศน์อย่างนี้"<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

12. praelim

praelim เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    ไม่ทราบว่าจะแบ่งเป็นจำนวนกองกฐินหรือไม่คะ ไม่ค่อยจะมีความรู้นัก บางครั้งเคยเห็นที่แบ่งเป็นกองๆ ให้ร่วมบุญ ไม่ทราบว่าอย่างไหนจะดีกว่ากันคะ

อย่างไรก็ตามตั้งใจที่จะร่วมบุญด้วยค่ะ ขออนุดมทนากับทุกท่านนะคะ

13. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

14. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

โอนตังค์ไปร่วมตามหมายเลขบัญชีที่ให้ไว้นั้น เมื่อวันนี้ตอนเย็น ทางเอทีเอ็ม ทำไมมันมีปัญหาอะครับ โอนตั้งหลายครั้ง แต่โอนไม่ได้ มันบอกว่าหมายเลขบัญชีมีความผิดพลาดครับ

15. ลูกลิง

ลูกลิง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งและโมทนาบุญใหญ่ครั้งนี้ด้วยครับ

16. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยคนครับ สาธุ

17. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตั้มศักดิ์จ๊ะ รีบไปตรวจสอบบัญชีนะคะว่ามีการยกเลิกหรือไม่ เพราะตอนคุยกับคุณตั้มศักดิ์ เห็นว่าเล่มนี้เป็นเล่มที่ไม่ได้ใช้มาสักพัก มีเงินติดอยู่สองร้อยบาท ไม่ทราบว่ากฎของธนาคารมีการจำกัดเวลากับยอดเงินสะพัดไหม ยายไม่มีเล่มกะเค้า เพราะไม่มีเงินเข้า เลยไม่ค่อยรู้

เอาเป็นว่าอย่าเพิ่งโอนนะคะ รอคุณตั้มศักดิ์ตรวจสอบจากทางธนาคารก่อนค่ะ อดใจไว้อีกนิ๊ดค่ะ ไม่ต้องใจร้อน ได้ร่วมบุญแน่ค่ะ อนุโมทนาบารมีกับทุกๆท่านค่ะ

18. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

มีความสนใจในการเป็นเจ้าภาพค่ะ
    หากสามารถสอบรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ท่านใด
    รบกวนขอทราบเบอร์ติดต่อ หรือสถานที่ ๆ สามารถติดต่อได้ค่ะ
    กราบขอบพระคุณทุกท่านอย่างสูงค่ะ.. อนุโมทนา สาธุ...
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

19. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ขออภัยในการผิดพลาดเกี่ยวกับเลขบัญชีครับ เลขบัญชีที่ถูกต้องคือ

ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร เลขที่บัญชี 045 - 4 - 50384 - 6
    ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา สภากาชาดไทย

ของเก่าพิมพ์เลขตัวท้าย จากเลข 6 เป็นเลข 5 เลยทำให้โอนเงินเข้าไม่ได้ ตอนนี้แก้ไขใหม่ให้ถูกต้องแล้วครับ ทางธนาคารยืนยันว่าใช้ได้ตามปกติครับ

20. ฝั่งแห่งภพ

ฝั่งแห่งภพ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้