..พระที่ต้องปาราชิก..

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย โคกผักหวาน, 4 กุมภาพันธ์ 2005.

1. โคกผักหวาน

โคกผักหวาน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ...หลวงปู่ที่ผมเคารพนับถือ สายวัดป่า ท่านเคยกล่าวถึง พระที่ต้องปาราชิก ...ว่า...
    ...บุญกุศล หรือ บารมีที่สร้างไว้ บารมีที่สะสมไว้ไม่ว่ากี่กัปกี่กัลป์ จะละลายหายไปหมด..
    ...คือเหลือเท่ากับศูนย์ ต้องมานั่งนับ 1 ใหม่ คือต้องมาเริ่มสร้างใหม่ทั้งหมด

...เห็นบางกระทู้กล่าวถึง พระบางองค์ ที่ต้องปาราชิกแล้ว แต่เป็นโพธิสัตว์.....ก็เลยงงๆครับ
    ..เพราะบารมีไม่เหลือแล้ว จะเป็นโพธิสัตว์ได้อย่างไร.....ผู้รู้ช่วยตอบด้วย

ขอบคุณ

2. มารสะท้าน

มารสะท้าน Active Member

2 พฤศจิกายน 2004
    ท่านเป็นเพียงผู้พ่ายกิเลสเท่านั้น แต่ต้องเข้าใจนะครับว่า บุญกับบาปมันแยกกัน ดังนั้นการต้องอาบัตปาราชิกจึงไม่สามารถที่จะทำใด้บารมีที่บำเพ็ญมาหดหายไปได้ เหมือนกับทำดีก็ไม่สามารถล้างความชั่วได้ฉันใด ความชั่วก็ไม่สามารถล้างกรรมดีได้ฉันนั้น

3. โคกผักหวาน

โคกผักหวาน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ..ท่านบอกว่า อาบัติปาราชิก เสมือนความร้อนจากดวงอาทิตย์ บุญบารมีที่สร้างมาเสมือนหยดน้ำ 1 หยด
    เนื่องจากเป็นบาปหนัก ความร้อนจึงแผดเผาหยดน้ำสลายไปหมด ครับ..

4. R2D2

R2D2 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องบุญหรือบารมีที่จะหายไป ผมไม่ทราบว่าจริงหรือไม่

แต่พระโพธิสัตว์เค้านับที่ความตั้งใจ อย่างพญามารที่มาผจญพระพุทธเจ้านั้น คงบาปมหันต์มากกว่า พระที่อาบัติปาราชิกนะผมว่า แต่ก็ยังคงเป็นพระโพธิสัตว์ครับ

หรืออย่างพระเทวทัต ที่กระทำอนันตกิริยา ซึ่งเป็นบาปสูงสุด พระพุทธองค์ก็ทรงพยากรณ์ว่าในอนาคตจะตรัสรู้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า

อืมม ผมว่าบุญกับบาปก็คงไม่เกี่ยวกันอะครับ ถึงพระอาทิตย์จะเผาหยดน้ำ แต่ก็แค่ระเหยเป็นไอ พอวันที่พระอาทิตย์หมดแรง ไอน้ำก็ยังกลับมาเป็นหยดน้ำอยู่วันยังค่ำ

5. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    บุญส่วนบุญ บาป ส่วนบาป แยกส่วนกัน มันล้างกันไม่ได้นี่ แค่ ชะงัก เท่านั้น กรรมหนักมาแทรก ครับ

6. มารสะท้าน

แต่การสร้างสมบุญมากๆ ก็เปรียบดั่งน้ำที่รวมตัวกันมากๆดังกับทะเลซึ่งพระอาทิตย์กี่ดวงๆก็เผาไม่หมดหรอกครับ อิๆๆๆ

7. มารสะท้าน

แต่การสร้างสมบุญมากๆ ก็เปรียบดั่งน้ำที่รวมตัวกันมากๆดังกับทะเลซึ่งพระอาทิตย์กี่ดวงๆก็เผาไม่หมดหรอกครับ อิๆๆๆ