ผู้ที่นิยมพระ อ่านกันหน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 7 มีนาคม 2009.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ในนี้ไม่มีเซียนครับ มีแต่คนที่พอจะมีความรู้เรื่องพระ แล้วมาช่วยกันตอบช่วยกันวิเคราะห์ เพื่อช่วยเหลือให้ความรู้กับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ พระใครเก๊ ก็จะดูเก๊ จะไม่ตอบว่าแท้เป็นแน่นอน หรือถ้าดูไม่ออกหรือไม่รู้จัก ก็จะไม่ตอบ หลายคนเอาพระมาให้ดู แต่ตั้งธงว่าพระของตัวเองแท้ พอใครตอบว่าเก๊ก็ไม่พอใจ ผมอยากจะแนะนำว่า พระเครื่องเก๊แท้ ดูในรูปตอบได้เพียงแต่พื้นฐาน ลักษณะพระ ชื่อพระ เนื้อหาพระ แต่หากจะให้ชี้เก๊แท้แล้ว ตอบได้เลยว่ายาก ลำพังเซียนพระที่ว่าเก่งๆยังดูพระไม่ได้ทั้งหมด แต่ละคนเก่งคนละอย่าง แล้วผมสังเกตุว่าคนที่เข้ามาตอบในนี้ ก็ไม่เคยมีใครอวดอ้างว่าเป็นเซียน มีแต่คนอื่นพยายามยัดเยียดให้ แต่บางคนเอาพระมาถามโยการตั้งธงว่าของตัวเองแท้ พอคนตอบว่าเก๊ ก็ไม่พอใจ อย่างนี้ ใครเขาจะมาตอบ ถ้าจะถามแล้ว ก็ต้องถามด้วยความตั้งใจที่จะฟังจริงๆไม่ใช่เพียงแต่ถามเพื่อลองภูมิ หรืออยากจะถามเพื่อให้เกิดเเหตุใดเหตุหนึ่ง จะว่าด้วยต้องการหาผลประโยชน์ หรือหาเรื่อง ก็มีให้เห็นบ่อยๆ บางคนไม่ยอมเป็นสมาชิกพรีเมี่ยม แต่แกล้งเอามาลงถาม และบอกว่าเดือดร้อน อยากปล่อย อย่างนี้ก็เข้าข่าย "ศรีธนนชัย" ผมเองเข้าใจทุกคน พระของใครๆก็อยากจะให้แท้กันทุกคน แต่มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ไม่ยังงั้นพระสมเด็จก็จะมีราคาไม่เกิน50บาท เพราะว่าทุกคนที่อยากได้ ก็มีกันหมด ผมเองไม่เคยประกาศตัวว่าเป็นเซียน พูดเสมอว่าเป็นผีสนามมาก่อน เดินซื้อโอเลี้ยงให้เซียน และไม่ได้เก่งกาจอะไรเลย เพียงแต่ในเวปนี้ส่วนมากจะถามกันเรื่องพระสมเด็จ พระหลักๆแพงๆ ผมก็ว่าตามที่เคยเห็นและดูรูป ในหนังสือพระแท้ตามหลักสากล ซึ่งส่วนมากคนที่เอามาลงถาม ก็มักจะมีแต่พระหลักๆทั้งนั้น ซึ่งผมดูแล้วมันยังไม่ใช่ของแท้ มันไม่แท้เพราะของแท้ๆกว่าจะได้มันต้องมีปัจจัยหลายๆอย่างประกอบ ลำพังบอกว่าสวดมนต์นั่งสมาธิจับพลังอย่างเดียว มันไม่พอครับ สิ่งที่สำคัญที่จะได้พระแท้ๆดี คือต้องมีความรู้ก่อน แต่นี่พอบอกว่าพระเก๊ ก็ไม่พอใจ แล้วคุณจะให้ตอบว่าแท้หรือ ทั้งๆที่พระมันเก๊ แล้วถ้าผมหรือเพื่อนๆท่านอื่นไม่ตอบ ใครจะมาตอบ ขอให้ทำใจไว้ล่วงหน้า สำหรับคนที่ไม่ได้ศึกษาเรื่องพระเครื่องมาก่อน ขอให้อดทน และอดกลั้น และถ้าอยากได้ของแท้ของดี ต้องลงทุน เช่นถ้าอยากได้สมเด็จวัดระฆังแท้ ก็ต้องยอมเสียเงินสัก3ล้าน เป็นอย่างน้อย ซุ้มกอ ผงสุพรรณ นางพญา พระรอด แท้ๆองค์นึงไม่ต่ำกว่าล้าน หรือแม้แต่พระกรุแท้ๆดังๆองค์นึงสมัยนี้ไม่หนีแสนครับ ถ้ามีเงินคุณโทรบอกผม ผมจะพาไปเช่ามา แล้วจะพาเข้างานประกวด หลายๆงาน หรือพาเอาไปแห่ตามที่ต่างๆที่ผมคิดว่าเชื่อถือได้ โดยไม่คิดมูลค่าเสียเวลาเลยสักบาท ผมกลับดีใจด้วยที่คนๆนึงเสียเงินแล้วได้พระแท้ และยังยืนยันตรงนี้นะครับ พระของสมเด็จโต ไม่มีวันที่จะไปเดินเจอตามแผงทั่วไป หรือซื้อหาด้วยราคาไม่กี่ร้อยหรือกี่พัน และพระที่คนให้มาไม่มีวันที่จะเป็นพระหลักแพงๆได้ครับ จะมีก็เพียง1ในล้านเท่านั้น ผมเองไม่ได้ปฏิเศษว่าเป็นไปไม่ได้เลย เพียงแต่โอกาศมันริบหรี่ และความโลภ ก็จะทำให้เราหลงมัวเมาไปจนกู่ไม่กลับ หลายคนอยากได้พระสมเด็จ อยากได้พระหลัก แต่หนังสือพระเก่าๆแพงๆเล่มนึงพันกว่าสองพัน ไม่ลงทุนซื้อ แล้วคุณจะเอาความรู้ที่ไหนไปได้พระดีๆแพงมาครับ ที่ผมเขียนมานี่อยากจะเขียนแบบนี้ตั้งนานแล้ว แต่ก็ไม่สบโอกาส พอดีช่วงนี้ลมกำลังขึ้น อาจจะเป็นไปได้ว่าเลือดจะไปลมจะมา เลยเอาซะหน่อยเพื่อเตือนสติทั้งของตัวเองและคนอื่น ให้กลับมาสู่โลกแห่งความเป็นจริง โลกเรามันโหดร้ายกว่าที่คิดมากครับ ยิ่งวงการพระ เขาว่าเงินไม่ใช่พระเจ้า แต่เป็นถึงมหาเทพเจ้าเลยครับ จิตใจมันถึงตกต่ำ หลอกลวงกันได้ตลอด สุดท้ายขอบอกว่า พระเก๊ก็คือเก๊ แท้ก็คือแท้ เป็นนิรันดร์ครับ
    ชัยศรีราม ชัยศรีราม
    มันตรัย

2. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    งานนี้ชูมือ 2 ข้าง สนับสนุน คุณเอก มันตรัย ครับ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ อย่าเครียด

เดียวน้ำหนักขึ้นครับ

3. วัดพระธาตุสุนันทา

วัดพระธาตุสุนันทา เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2008
    ใจเย็นครับป๋า ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ เป็นธรรมดาของสัตว์โลกครับ จะทำให้ถูกใจคนทุกอย่างคงยากครับ เอาใจช่วยนะครับเจตนาป๋าดีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เห็นครับ สักวันเขาคงเข้าใจนะครับ ดีครับที่ป๋าได้พูดให้เพื่อนสมาชิกเข้าใจ

4. hamber

hamber เป็นที่รู้จักกันดี

ชัดเจนครับ..สนับสนุนครับ

5. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    สนับสนุนด้วยครับพี่มันตรัย
    ยิ่งพูดยิ่งถูก อิๆ
    พระปลอมก็คือพระปลอมครับ

6. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ทำถูกแล้วครับ เก๊ให้ทำให้ตายมันก็เก๊ครับ ยังไงก็อย่าเครียดมากนะพี่นะ เด๋วจะแก่ก่อนวัย รักษาสุขภาพร่างกายเพื่อเป็นผู้พิทักษ์คอยปราบปรามเหล่าร้ายต่อไปนะครับ สู้ต่อไปทาคาชิ ว่ะฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

7. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

555+

ข้าวมันไก่ก็ยังคงเป็นข้าวมันไก่

จะให้เป็นข้าวหมูแดงได้อย่างไงครับ ^^

ปล.อย่าลืมนะครับถ้ากล้าที่จะถาม ก็ต้องกล้าที่จะยอมรับฟัง

8. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    สนับสนุนครับ พี่มันตรัย ผมเองก็เด็กน้อยความรู้แค่ 2 ปี อิอิ บางครั้งอาจดูแท้เป็นเก๊ก็ได้ 5555+

9. มันตรัย

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ผมเองอาจจะพูดไม่ไพเราะ พูดไม่เข้าหู แต่ขอบอกว่าเจตนาดีกับทุกคนที่ถามเรื่องความเก๊แท้ของพระครับ หลายๆคนมีความรู้เก่งกว่าผมเยอะมาก เพียงแต่เขาไม่ค่อยอยากออกตัว แต่ผมเอง เป็นคนห่ามๆหยาบๆ หากบางทีพูดอะไรแรงไปก็ต้องขอโทษน้องๆพี่ๆทุกคนด้วย
    ตอนนี้สีผึ้งปลุกเสกเรียบร้อยแล้วนะครับ งานผ้าป่าวัดมารฯ วันที่29นี้ ใครว่างเชิญครับ

10. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ

11. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ ยกมือสนับสนุนอีกคน

เล่นพระต้องใจกว้าง เวลาถามเรื่อง แท้-เก๊ ควรทำใจให้นิ่ง เมื่อถามเขาแล้วควรให้เกียรติคนตอบด้วย และเราต้องพิจารณาตามด้วยอย่าเข้าข้างตนเอง ตรวจสอบให้ดีเพราะเวปพระหลายเวปมีข้อมูลให้ตรวจสอบอีกมากมาย ใครๆก็อยากให้พระของตนแท้ทั้งนั้น

และอย่าให้การถามนั้นทำให้เกิดความบาดหมางระหว่างผู้ถามกับผู้ตอบในภายหลัง เสียมิตรภาพ และน้ำใจ

อีกทั้งทำให้ผู้อ่านกับผู้ดูแลกังวลใจไปด้วย เหมือนกับหลายๆกระทู้ที่ถูกเปิดเป็นแนวรบอยู่ในขณะนี้

12. zeantae

zeantae Active Member

เห็นด้วยครับ มีเหตุผลดี

13. nanodent

nanodent เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ขนาดกางหนังสือพระสมเด็จแซมเปิ้ล2เล่มนี้ราคาสองพันและพันกว่ามีภาพพระสมเด็จมาตราฐานวงการยอมรับ(หนังสือเขาว่ามา)ร้อยกว่าภาพเฉพาะพิมพ์ใหญ่อย่างเดียว...ยังดูยากเลย...แต่เท่าที่สังเกตุภาพในหนังสือพระสมเด็จส่วนมาก(ไม่ทุกองค์จะลงรักปิดทอง)จนถึงขณะนี้รักทองเริ่มร่อนแล้ว...มีเส้นวาสนา(เส้นกรอบเหมือนกันทุกพิมพ์เฉพาะพิมพ์ใหญ่)แต่องค์พระเส้นซุ้มอาจต่างกันบ้าง...โดยเฉพาะด้านหลังจะมีรอยปริแตกทุกองค์โดยเฉพาะที่ไม่ได้ลงรักปิดทองมาจะปริแตกมากกว่า...รอยปรินี้จะเป็นด้านใดด้านหนึ่งหรือมากกว่าหนึ่งด้านแต่อย่างน้อยจะต้องมีแน่นอน..ผมว่าพระสมเด็จดูด้านหลังจะดูง่ายกว่าบางครั้งเขาดูด้านหน้าแล้วตัดสินไม่ได้เขาจะพลิกดูด้านหลังเพื่อตัดสินกันเลย...ใครดูเป็นอาจมีโอกาสแม้1ในล้านตามที่พี่มันเขาว่าแต่มันก็น่าลุ้นเหมือนที่คนไทยชอบลุ้นยังไงยังงั้น...ยอมรับว่าเมื่อก่อนตอนเข้ามาถามใหม่ๆก็เป็นอย่างพี่มันว่าแหละ...แต่ตอนหลังเมื่อมีสติระลึกได้ก็เข้าใจมากขึ้น...ใจเราก็ต้องค่อยๆฝึกเพื่อลดทิฐิมานะ(ในสิ่งที่เข้าใจคลาดเคลื่อน)แล้วเราจะมองทุกคนเป็นมิตรมากขึ้นครับ...อ่านแล้วงงก็ต้องขออภัยเพราะคิดอย่างไรเขียนอย่างนั้นครับ

14. nanodent

nanodent เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    เอ้าลืมโชว์หนังสืองั้นแหละ...ใครสนใจศึกษาลองซื้อหาดูภาพให้จุใจได้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      102.5 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      113.7 KB
      เปิดดู:
      51
  15. มอส เมืองเพชร

มอส เมืองเพชร Active Member

11 พฤศจิกายน 2008
    เห็นด้วยครับ เก๊ว่าไปตามเก๊ แท้ว่ากันไปตามแท้

เป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกท่านนะครับ ที่สละเวลามาดูพระให้
    ท่านทั้งหลายลองไปดูเว็บพระเครื่องอื่นๆสิ หายากนะครับที่เขาจะมาดุพระให้แบบนี้
    บางแห่ง ลงรูปเป็นอาทิตย์ เพิ่งจะมาตอบ
    บางแห่ง ต้องส่งพระไปตรวจสอบ เสียตังค์นะครับ

แต่ที่นี่ มีพี่ๆสมาชิกใจดีหลายๆท่านช่วยกันดู ช่วยกันแนะ
    ดีที่สุดแล้วผมว่า เรื่องดูพระให้สมาชิกเนี่ย เทียบกับหลายๆเว็บ

แบบไหน ยังๆไงก็ลองลงมา อย่าเพิ่งท้อใจครับ
    มีเก๊ มันก็ต้องมีแท้บ้างล่ะ สักวัน....

ค่อยๆดูไป ค่อยๆศึกษาไปครับ
    เริ่มจาก ผีสนาม นี่แหละดีที่สุด ข้อมูลแน่นปึก
    เมื่อก่อนผมก็เป็นผีสนาม และวันนี้ผมก็ยังเป็นผีสนามครับ
    ถึงจะดูพระไม่ค่อยเก่ง แต่ก็ได้อะไรหลายๆอย่างจากวงการพระเครื่องครับ

ลองศึกษาดูสิครับถ้าคุณชอบ แล้วจะไม่เพียงว่าคุณจะไม่โดนพระเก๊แล้ว
    คุณจะมี ความสุขมากๆ เหมือนอย่างผม....

16. thth

thth เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่าผมมีส่วนทำให้พี่มันตรัยเครียดหรือเปล่า (เพราะช่วงนี้ Post เข้ามาให้ช่วยดูหลายภาพ) ถ้าใช่ผมก็ต้องขอโทษอย่างยิ่งด้วยนะครับ ต้องขอขอบคุณพี่และสมาชิกทุกท่านที่ช่วยแสดงความคิดเห็นและข้อแนะนำ อีกทั้งมีความเป็นห่วงเป็นใยให้แก่ผมที่เป็นสมาชิกใหม่และเพิ่งเริ่มศึกษา
    สำหรับเรื่องการส่งพระเข้าประกวดเป็นความตั้งใจแต่แรกว่าผมจะใช้วิธีนี้ในการตรวจสอบพระและวัตถุมงคล ทำให้ผมแกะพระออกจากกรอบแล้วถ่ายรูปเป็นหลักฐานในกรณีที่ส่งพระเข้าประกวดแล้วมีการสับเปลี่ยนพระกัน เมื่อมีรูปถ่ายแล้ว แล้วผมก็เป็นสมาชิกของเว็ปนี้อยู่ด้วยเลยลองส่งภาพมาขอคำแนะนำจากทุกท่าน ผมหวังว่าภาพที่ผมส่งมาจะแท้จะเก๊ก็น่าจะเป็นประโยชน์ต่อการเรียนรู้และเป็นกรณีศึกษาให้ได้ดูร่วมกันครับ
    สำหรับพระที่ผมใช้คำว่าโชว์ก็จะมีความมั่นใจมากขึ้นบ้าง เช่น พระกรุนางตราองค์ที่ Post ไว้นี้พ่อบอกว่าเคยติดรางวัลชมเชย (รางวัลที่4) ในงานประกวดทางภาคใต้มาแล้ว แต่อย่างไรก็ตามกรรมการก็อาจจะมีการตัดสินผิดพลาดได้เพราะพระกรุต้องยอมรับว่าดูยากจริงๆ ไม่ค่อยมีรูปทรงพิมพ์ที่เป็นมาตรฐานกัน ผมยินดีรับคำติชมครับ ถือเป็นกรณีศึกษาร่วมกันครับ
    ด้วยความจริงใจและขอขอบคุณในความหวังดีครับ

17. เย็นวันศุกร์

เย็นวันศุกร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้กำลังใจกับทุกท่านที่เสียสละ เข้าตอบกระทู้การดูพระครับ

18. สบายดี31

สบายดี31 สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นด้วยครับ

19. callmeletter

callmeletter เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดเยี่ยมครับ เห็นด้วยกับคุณ มันตรัย ครับ

20. มันตรัย

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ