ผู้ชำนาญ พระบูชา รบกวนหน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย intarawimon, 24 พฤศจิกายน 2012.

1. intarawimon

intarawimon เป็นที่รู้จักกันดี

พระที่บ้านเองครับ พ่อให้มาตั้งบูชา ที่บ้าน อยากทราบว่า ท่านใดสร้าง ปีไหนครับ ขอบคุณมากครับ

IMG_0447 (Medium).jpg IMG_0449 (Medium).jpg

IMG_0448 (Medium).jpg IMG_0450 (Medium).jpg

2. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระพิมพ์แบบเชียงแสน องค์นี้น่าจะหล่อช่วงปี2510-2522 มีวัดมีพิธีปลุกเสกแน่นอนครับ โดยปกติพระแบบนี้จะมีข้อมูลตอกอยู่ไม่ด้านหน้าก็ด้านหลัง ถ้าไม่มีก็ลองดูที่ใต้ฐานพระ(ผมเห็นมีรอยหมึกปั้มอยู่จางๆ ลองอ่านดูครับ) แท้แน่นอนครับ ก็คงจะช่วยได้แค่นี้แหล่ะครับ

3. intarawimon

intarawimon เป็นที่รู้จักกันดี

4. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอคอมเม้นท์พี่คนปั้นพระนิดนึง ครับ

องค์พระของ จขกท เป็นพระยุคสุโขทัย นะครับ
    เพราะรูปหน้านาง คางแหลม ไรพระศกและก้นหอยก็เป็นแบบสุโขทัย

ส่วนยุคสมัยการหล่อก็คงตามนั้นและเชื่อว่าองค์นี้เป็นพระผ่านพิธี
    จึงพระแท้ผ่านพิธี พระดีแต่ไม่รู้วัด ครับ

5. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    พระลักษณะนี้เคยมีท่านที่ผมเครพท่านหนึ่งทำงานที่การรถไฟเคยมอบให้ผมองค์หนึ่งผมจำปีไม่ไดเสียแล้วแต่ประมาณได้ว่าน่าจะ20ปีขึ้นถ้าจำไม่ผิด แกบอกว่าได้มาจากวัดราชนัดดานะครับ แต่เป็นของวัดนะครับไม่ใช่สนามพระนะครับ ผมก็มอบให้ท่านอื่นไปแล้วเสียด้วย หวังว่าความจำผมคงไม่เลอะเลือนเกินไป ท่านที่มอบให้ผมท่านก็เสียไปแล้วด้วย

6. intarawimon

ขอบพระคุณมากครับ ทุกท่านที่สละเวลามาตอบครับ

7. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ ผมเห็นศิลปะมันปนๆกันก็เลยเรียกตามที่เห็นเด่นครับพี่ ขอบคุณอีกครั้งครับ:cool: