ปรึกษาผู้รู้เรื่องการนั่งสมาธิครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ตุ๋ง, 23 พฤษภาคม 2006.

1. ตุ๋ง

ตุ๋ง สมาชิก

ช่วงนี้ผมหัดนั่งสมาธิ ตอนนี้นั่งติดต่อกันได้ประมาณ 1 ชั่วโมงแล้วครับ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    มีข้อสงสัยอยู่ว่า ขณะอารมณ์นิ่งดิ่งลงไปก็รู้สึก<o:p></o:p>
    ร่างกายสูงใหญ่ บางครั้งโคลงเคลง ผมอ่านในหนังสือ<o:p></o:p>
    บอกว่าเป็นอาการปีติ เป็นเรื่องปกติ <o:p></o:p>
    แต่พอนั่งต่อไปก็เกิดแสงสีขึ้นขณะทำสมาธิ บางครั้งเหมือนสีน้ำเงิน <o:p></o:p>
    บางครั้งเหมือนมีคนเอาไฟฉายมาส่อง บางครั้งเป็นดวงๆ ลอยไปมาซักพักแล้วดับไป<o:p></o:p>
    พอเจออาการแบบนี้แล้วผมต้องทำอย่างไรต่อไปครับ หรือว่าภาวนาและกำหนดจิตต่อ<o:p></o:p>
    ไปโดยไม่สนใจนิมิตที่เกิดขึ้น แล้วขั้นนี้เป็นอุปจารสมาธิ หรือยังเป็นขณิกสมาธิอยู่ครับ <o:p></o:p>
    ขอบคุณครับ

2. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณไม่ต้องไปสนใจนิมิตอะไรทั้งนั้นครับ รู้เฉยๆ พิจารณาว่ามีอยุ่จริงเท่านั้น และให้ถามกับจิตตัวรู้เอาว่านั่นคืออะไร แล้วคุณจะได้คำตอบ หากไปหลงกับนิมิตมากๆเข้า คราวหน้าถ้าคุณนั่งแล้วนิมิตไม่เกิดอาจเสียความมั่นใจได้(เหมือนผม) ลองอ่านดูที่กระทู้ "อย่าหลงนิมิตดู" นะครับ

3. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

การพบเห็นนิมิต ด้วยใจที่ไม่สงสัย(ว่าพบเห็นอะไร)

เป็นการเข้าข่ายอุปจารสมาธิครับ

---------------------------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤษภาคม 2006
  4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ให้วางนิมิต เอาความนิ่งความสงบครับ สมาธิจึงจะก้าวหน้า โมทนาครับ...

5. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ก่อนอื่นต้องขอโมทนาก่อนน่ะคะ นั้งได้1ชม.
    ก่อนทำงาน ดีมากจ๊ะ อิฉันก็พยายามทำให้ได้อย่างนั้นเหมือนกัน

อาการต่างๆ ที่เกิดจากการนั่งสมาธิ ต้องวางเฉยค่ะ
    เห็นแสงเห็นสี รึอาการทางกายต่างๆ วางเฉยค่ะ อย่าสนใจไม่งั้น หลุดทุกที เหอๆ (เป็นบ่อย)

ส่วนระดับขั้นนั้น
    น่าจะเข้าในระดับอุปจารสมาธิแล้วน่ะคะ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ
    สู้ สู้