ปรึกษาผู้รู้เกี่ยวกับ ฤาษีเกศแก้ว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย FAT`, 2 ตุลาคม 2010.

1. FAT`

FAT` สมาชิกใหม่

10 สิงหาคม 2010
    อยากปรึกษาผู้รู้เกี่ยวกับ ฤาษีเกศแก้ว แห่งสำนักฤาษีบ้านโคกกุง จ.หนองบัวลำภู ค่ะ

ว่า..วันเวลาที่เข้าพบช่วงไหนคะ ? เป็นคนต่างจังหวัด ไม่ค่อยชินทางด้วย เลยไม่อยากเสียเที่ยวถ้าไม่เจอน่ะค่ะ

ที่จะไปพบฤๅษีเพราะว่าจะพาคุณน้าไปพบ คุณน้าคุยรู้เรื่องนะคะ แต่คุณน้ามีอาการมาตั้งแต่สาวๆแล้ว คุณแม่คุณยายพาไปรดน้ำมนต์แล้ว รักษากินยาฉีดยาทางวิทยาศาสตร์แล้ว ก็ไม่หาย มาจนปัจจุบันนี้ และคนเฒ่าคนแก่ก็เคยได้บอกคุณยายว่าคุณน้าโดนของ ทีแรกจะโดนคุณยายแต่คุณน้าไปกินของนั้นแทน และได้มีคนเคยทักว่ามีแม่ชีนุ่งขาวห่มขาวอยู่กับคุณน้าตลอดเวลา และคุณน้าเองก็ชอบเข้าวัดทำบุญมากด้วยเช่นกัน ปัจจุบันนี้โดยเฉพาะวันพระคุณน้าจะพูดไม่รู้เรื่อง ถามอย่างตอบอย่าง เมื่อพ้นสายตาคนในบ้านก็จะกระซิบกระซาบเหมือนมีคนคุยด้วยอยู่ข้างๆ

คุณน้าเป็นคนดี ใจดี น่ารัก เรียนเก่ง ได้4.00ตลอด แต่ยังเรียนไม่จบปริญญาตรี เพราะมาโดนเสียก่อน ซึ่งถ้าไม่จบ คุณน้าต้องได้เป็น คุณครู ไม่ก็ พยาบาล แน่นอนค่ะ น่าเสียดายแทนท่านมาก

ซึ่งการที่จะไปพบฤๅษีนี้เพราะได้คำแนะนำมาจากอ.เล็ก จริงๆท่านไม่ใช่หมอดูอาชีพ แต่เป็นผู้ปฎิบัติธรรมท่านหนึ่งโดยการฝึกมโนมยิทธิ จนสามารถเห็นกรรมของคนอื่นได้ค่ะ

2. ตันติปาละ

ตันติปาละ เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ปกติคนโดนของจะเข้าวัดไม่ได้ ถ้าเข้าวัดแล้วจะอาการออกทันที
    สงสัยจะเป็นวิญญาณผูกพัน คือเจ้ากรรมนายเวรที่เป็นคู่ครองเก่า
    หรือเจ้ากรรมนายเวรที่เป็นครูบาอาจารย์ ญาติหรือบรรพบุรุษ
    ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ขอไห้หายไวๆ
    หมั่นแผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร จะช่วยได้

3. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    ท่านฤาษีมีคิวไม่ว่างตลอดทั้งปี(มองดูจากกระดานตารางข้างๆฝาวัดท่าน)
    ยากนักที่ท่านจะอยู่อาศรมทั้งวัน ถ้าอยากจะพบท่านต้องเสียสละเวลาประมาณ
    3 วัน ไปกินอยู่ พักอาศัยที่อาศรมท่านเลย รอท่านกลับมา อาศรมท่านยินดีต้อนรับ
    บุคคลทุกๆคน ไม่เสียค่าใช้จ่าย จะมีคนคอยต้อนรับตลอด เข้าไปแล้วแจ้ง
    ความประสงค์ของท่านให้เขาทราบ ปัดกวาดศาลาให้เขาบ้างก็พอ
    ส่วนคนมีบุญ ไปถึงท่านก็รอต้อนรับ ไม่เสียเวลา

แต่เตือนว่า ท่านฤาษีเป็นคนพูดจาไม่เข้าข้างคน ท่านพูดแล้วขาด บอกแล้ว
    ต้องฟังห้ามเถียง ไม่งั้นท่านจะร่ายยาวตั้งแต่ ก.ไก่ ไปจนถึง ฮ.นกฮูก เช่น
    ว่า ก.ไก่หมายถึงไก่ที่มันเลี้ยงลูกมันมีความรัก มีกรรมยังไงท่านก็ร่ายยาวไป
    แล้วก็ ข.ไข่ เกิดมา..... โอ้ย เยอะ ฤาษีท่านพูดวนเวียนให้ปวดหัวเล่น

อย่าคิดว่าไปแล้วกลับในวันเดียวครับ โอกาสเจอนั้นยากมาก

4. สงกะสัย

สงกะสัย เป็นที่รู้จักกันดี

โรคหูแว่ว เป็นกันเยอะเป็นความบกพร่องของประสาทหู หมอด้านประสาทวิทยา แก้ไขให้หายได้ครับ เอาเงินค่ารถค่ายกครูยกขันไปรักษาน่าจะดีกว่า คิวไม่ยาว..

5. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเจอใช่มัยคุณ วันที่ 30-31 ตุลาคม 2553 งานบุญกฐินที่วัดแม่จันทา ฤกษ์ยาม(สำนักสงฆ์วัดป่าภูริทัต จ.ร้อยเอ็ด พระฤาษีเกศแก้ว ท่านจะมาทุกปี รับรองได้พบได้เจอแน่นอน

6. de4thz

de4thz Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2011
    ปู่ฤาษีเทพดำแก้วมุนีรัตน์

ท่านมีกิจไม่ว้นแต่ละวันครับ

ต้องเป็นผู้มีบุญ และ หมั่นภาวนา จะได้พบท่านแน่นอน

7. bigboom007

bigboom007 เป็นที่รู้จักกันดี

ความจิงถ้าโดนของจิงๆ คนได้มโนยิทธิก็ช่วยได้แล้วแค่อาราธนาพระพุทธท่านช่วยสงเคราะห์

8. Baramee

Baramee เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    ถ้าโดนของหรือโดนผีเข้า
    ขอแนะนำให้ไปหาหลวงพ่อธีร์ วัดจันทราวาส
    อ.ลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์
    ทางไปวัดก็ต้องผ่านโคราช ผ่านอ.จักราช แล้วก็ถึงวัด
    ไม่ห่างจากโคราชเท่าไหร่
    ไปได้เลยครับ ไล่ผี-ไล่ของ-แก้คุณไสย์ท่านทำได้แน่นอน
    ท่านเป็นลูกศิษย์ในสายของสำเร็จลุน เก่งเรื่องธาตุครับ

9. ศรนารายณ์ธนูทอง

ศรนารายณ์ธนูทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ใครมีประวัดปู่ฤาษีเกตุเเก้วบ้างครับ ว่าท่านมีที่มาที่ไปมาจากไหน

10. sorakran2007

sorakran2007 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเจอท่านอยู่ที่วัดป่าวังน้ำเย็น มหาสาีรคาม

11. Apollo14

Apollo14 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอที่อยู่ท่าน แบบละเอียดเด้วยครับ เช่น บ้าน ตำบล อำเภอ ขอบคุณครับ

12. เกตุรวงค์

เกตุรวงค์ สมาชิกใหม่

25 กรกฎาคม 2011
    ผมพึ่งเปิดร่าง เป็นปู่ฤาษีเกศแก้ว แต่ยังไม่รับขันจะเป็นอารายไหมครับ...มีพระอาจารย์มาเปิดร่างให้ มีร่างทรงมากมายมาทักผมว่าเป็นร่างทรง ผมเลยไปหาพระอาจารย์เลยเปิดร่างให้ผมเลยอยากรุ้ว่าต้องทำยังไงอะครับ...ปู่ท่านบอกว่าลงไม่เต็มองค์ บอกหน่อยนะครับว่าต้องไปทำยังไงครับ.....

13. windham

windham เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2006
    ถ้าโดนของ และโดนนานหลายๆปี โอกาศหายยากมาก
    อย่างเก่งก็ดีขึ้น

14. chunichi

chunichi Active Member

โดนมาแต่สาวๆแล้ว ต้องแก้กันนานเลยครับ ไสยมันซึมเข้ากระดูก ต้องเจอคนรู้จริงถึงจะได้ซะด้วย (ต้องภาวนาให้ครูบาอาจารย์ผู้มีบารมีมากมาช่วยอีกแรง)

15. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    พวกฤาษีที่ผู้ใหญ่คุยให้ฟัง เท่าที่ท่านได้รับรู้ได้ยินมา จะมีทางภาคอิสานและลาว ส่วนมากฤาษีพวกนี้จะหลีกเร้นจากผู้คน ไว้ผมยาวนุ่งผ้าสีกรักสีทึบๆ ไม่ใช่ลายเสือ บางท่านเป็นฤาษีแต่นุ่งผ้าแบบชาวบ้านอย่าง ฤาษีคำปุ่นใส่เสือยีนส์ เสื้อม่อฮ่อม นุ่งกางเกงลายพรางทหารบ้างแต่มีฤทธิ์ ไม่ต้องมาแต่งผ้าลายเสือแบบลิเก เคยเห็นภาพถ่ายขาวดำเก่าๆ เป็นภาพฤาษีผมยาวใส่แว่นตาดำ ไม่รู้ว่าเป็นใคร
    ถ่าท่านจะนับถือฤาษีสมัยใหม่ ต้องดูวัตรปฏิบัติด้วย ถ้ามาแบบธุรกิจไสยศาสตร์อย่าไปยุ่งเกี่ยว ถ้าปฏิบัติเหมือนพระธุดงค์พระอริยะค่อยนับถือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2012
  16. ธรรมทรรศน์

ธรรมทรรศน์ สมาชิก

ปู่ฤาษีเกศแก้วมีวัตรปฏิบัติเหมือนพระธุดงค์ครับ ทานมังสวิรัติมื้อเดียว ไม่ทานเนื้อ รู้สึกจะปฏิบัติเข้มกว่าพระบางรูปด้วยซ้ำ เท่าที่เคยสัมผัสท่าน ไม่เคยเห็นท่านยุ่งเกี่ยวกับธุรกิจไสยศาสตร์ครับ ไม่มีค่าครูค่าขันธ์ มีแต่บำเพ็ญทานบารมี ท่านได้อะไรมาแจกจ่ายออกหมดครับ ไม่สะสม
    ส่วนที่อยู่ของท่าน สำนักอาศรมแก้ว ตั้งอยู่ที่ บ้านโคกกุง ต.โคกกุง อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู ถ้าเดินทางจากกรุงเทพฯ แนะนำให้ไปทางอำเภอชุมแพ จ.ขอนแก่น ก่อนเข้าตัวอำเภอเมืองหนองบัวลำภู ประมาณ 3 ก.ม. จะมีทางสามแยกให้เลี้ยวขวาไปทางอำเภอโนนสัง ประมาณ 8 - 9 ก.ม. จะถึง อบต.ขาม ให้ถามคนแถวนั้นดู ถ้ามาจากทาง จ.อุดรฯ ให้ผ่านตัวอำเภอเมืองไปทางอำเภอชุมแพ ถึงสามแยกแล้วเลี้ยวซ้ายไปเส้นทางเดียวกัน ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2012
  17. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

ทางเหนือก็มี พ่อปู่ฤษี อยู่ที่อำเภอเกาะคา เลยวัดพระธาตุลำปางหลวงไปประมาณ 10 กม.
    ท่านจะรักษาคนป่วยทั้งวันค่ะ ตั้งแต่ 9 โมงเช้าจนกว่าคนไข้จะหมด ส่วนมากถึงประมาณ 4 ทุ่ม ท่านกินแต่น้ำมะพร้าว
    นั่งรักษาคนทั้งวัน ไม่ลุกไปไหนเลยค่ะ ไม่รู้ว่าอยู่ได้อย่างไร
    ส่วนมากคิวจะยาว ใครอาการหนักท่านก็จะรักษาให้ก่อนค่ะ
    คนไข้ส่วนมากจะมาจากต่างจังหวัด บางรายรักษาหมอโรงพยาบาลไม่หาย มาหาท่านหาย มักจะโดนของ หรือว่าไปหลบหลู่เจ้าที่หรือเป็นโรคเวร โรคกรรม
    บางรายลูกป่วยนอนรักษาอยู่ห้อง ICU โรงพยาบาลในกรุงเทพ พ่อแม่เค้ามาหาให้พ่อปู่ช่วย ท่านจะจับมือคนเป็นพ่อเป็นแม่ แล้วสามารถสื่อถึงลูกได้
    ว่าเป็นสาเหตุจากอะไร ถ้าหมดอายุไขท่านก็จะแจ้งให้ทราบว่า เค้าหมดกรรมให้ทำใจ แต่ถ้าเป็นเหตุผลอื่น เช่น โดนคุณไสย์ หรือโดนผี หรือเจ้ากรรมนายเวรกระทำ ท่านก็พอจะช่วยได้ค่ะ

ปล. ไม่มีค่ารักษา นำดอกไม้ ธูปเทียน และผลไม้ไปถวายท่านค่ะ
    ยกเว้น โรคเอดส์ ท่านไม่รับค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2012
  18. แสนคำ

แสนคำ Active Member

เห็นพ่อมาเล่าให้ฟังหลายปีแล้วค่ะ บังเอิญท่านมางาน
    (พ่อไม่รู้จักท่าน ไม่รู้จักว่ายังมีฤาษีในยุคนี้ด้วยค่ะ)
    ท่านพูดเรื่องภัยพิบัติ ปรกติพ่อจะเชื่อคนยากใจแข็งแต่พ่อกลับเล่าเรื่องที่ท่านพูดให้ฟังหลายๆครั้งดูพ่อศรัทธาและเวลาพูดถึงท่านพ่อจะสดชื่นมาก
    มาตอนนี้มีคนพูดถึงท่านอีก ก้ออยากพบท่านบ้างเหมือนกันค่ะ
    ใครมีเรื่องท่านเอามาให้อ่านเพิ่มเติมบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ

19. หมวกสองใบ

หมวกสองใบ สมาชิก

ท่านพูดเรื่องภัยพิบัติว่าอย่างไรคะ

20. Aummetal

Aummetal Active Member

17 กรกฎาคม 2011
    อย่าไปเลยครับของพวกนี้ มันหลอกลวง เชื่อผมสิ

หมั่นสวดมนต์ นั่งสมาธิ ทุกเช้าค่ำ ทำบุญบ่อยๆ ผ่อนหนักเป็นเบา

ไม่ต้องเสียเงินให้ใครก็ไม่รู้ด้วย