ประสบการณ์พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ponsupat, 5 พฤษภาคม 2010.

1. ponsupat

ponsupat สมาชิก

กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อให้สมาชิกผู้มีประสบการณ์พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุเล่าให้กับเพื่อนๆฟังเพื่อให้บุคคลทั่วไปเห็นคุณค่าหากได้อัฐิธาตุของพระองค์หรือของอริยสงฆ์ไปอุปัฎฐากบูชา จะได้บุญกุศลเป็นอันมากควรหามากราบไหว้บูชาเพราะเป็นมรดกทางพุระพุทธศาสนาที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพระพุทธเจ้าและพระอริสงฆ์ได้ฝากไว้ครับ..

2. ponsupat

พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุที่ผมได้มาจากพระธุดงค์และหลวงพ่อที่นับถือให้มาบูชาครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      457.1 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      207.8 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      510.2 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      452.6 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      425.9 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      70.2 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      63
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2010
  3. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ที่หิ้งพระของผมก็มีใว้บูชาครับ แต่ยังไม่เคยเห็นประสบการณ์เพราะไม่กล้าห้อยใว้ที่คอครับ
    ผมเลยจึงเอาใว้บูชาที่หิ้งพระ ดีไหมครับ ถ้าผมจะเอามาห้อยที่คอ คงจะดีเหมือนที่เราแขวนพระไหมครับ มีทั้งหมด 3 - 4 ชนิดด้วยกันเอาใว้ว่างๆแล้วจะถ่ายมาให้ชมครับ รอฟังท่านอื่นต่อครับ..........:cool:
    ภาพนี้เป็นครูบาอุ่นครับอยู่เชียงใหม่
    ครูบาอุ่น วัดป่าแดง อริยสงฆ์แดนล้านนาที่มรณภาพแล้ว ศรีษะขึ้นรูปก้นหอย(เกศาพระเจ้า) ถึง 3 วาระจนเป็นข่าวโด่งดังทางสื่อ และเป็นที่ศรัทธาของลูกศิษย์ลูกหาเป็นอย่างยิ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2010
  4. ponsupat

ผมว่าอย่านำมาขึ้นคอเลยครับ บูชาไว้ที่หิ้งพระหรือโต๊ะหมู่บูชาจะดีกว่าเพราะปูชนียวัตถุที่ทรงด้วยคุณค่า ควรให้ความเคารพอย่างสูงสุด เป็นบุญกุศลอย่างยิ่งใหญ่แล้วละครับที่ท่านมีไว้บูชา

5. ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก

ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

6. ญาณเดช

ญาณเดช Active Member

ของผมก็ได้อัฐิธาตุหลวงปู่ปัน โพธิรังสี วัดแม่ยะ จังหวัดตาก ตั้งแต่ตอนพระราชทานเพลิง โดยหลวงปู่มาฝันบอกให้ไปเก็บมาทั้งที่ตอนนั้นไม่มีไครสนใจเก็บเลยผิดพระกรรมฐานสายท่านอาจารย์มั่น หลังจากนั้นไม่ถึง10วันก็แปรเป็นพระธาตุครับ

7. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    พระบรมสารีกธาตุทั้งหลาย....ไม่ใช่วัตถุมงคล ครับ

โบราณท่านห้ามมิให้นำติดตัวไปไหนๆเฉกเช่น พระเครื่องวัตถุมงคล
    เพราะเป็นของสูงค่าล้ำ รักษายากเพราะเราต้องเดินทางสถานที่อโคจรมากมายในชีวิต

จึงให้บูชาไว้สูงกว่าพระพุทธรูปทั่วไป แล้วครบบรรจุไว้ในผอบหรือเจดีย์
    ให้ถวายดอกไม้เป็นพุทธบูชาและสรงน้ำตามวันมหามงคลต่างๆ ครับ

8. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีของท่าน..... แม่ยายให้มาบอกว่าถาวันใหนบุญน้อยลงจะลดลง ถ้ามีบุญบารมีจะเพิ่มขึ้น ตอนแรกแม่ยายให้ใว้มีไม่กี่ก้อน ตอนนี้เพิ่มขึ้นอย่างน่าอัสจรรย์

ตามที่กล่าวข้างต้นมีจริงใหมครับ

9. ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก

ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุต่างๆ สามารถเพิ่มขึ้นและลดลงได้ ตามบุญบารมี(ศีล) ของผู้มีไว้บูชา เนื่องจากพระธาตุต่างๆ แต่ละองค์(เม็ด) นั้นมีเทวดารักษาอยู่ ที่ใดอยู่แล้วมีความสุข ท่านทั้งหลายก็ตามชักชวนกันและพากันมาอยู่ เมื่อท่านมาก็นำพระธาตุนั้นๆ มาด้วย แต่ในทางกลับกัน เมื่ออยู่แล้วไม่ดีก็พากันจากไป
    พระธาตุต่างๆ เป็นสิ่งมงคล เพื่อเป็นเครื่องแสดงเป็นการให้กำลังใจผู้ปฏิบัติดี เป็นสิ่งที่ควรบูชาไว้ในที่อันควร ที่สูง
    พระธาตุของพระอริยะทั้งหลายหรือแม้แต่พระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ ท่านแสดงให้ดูว่า เราทำได้แล้วเช่นนี้(เป็นเครื่องพิสูตร) แล้วพวกท่านทั้งหลายทำหรือยัง
    ขอทุกท่านเจริญในธรรม