ทุกครั้งที่รู้สึกโมโห ให้ตอกตะปู 1 ตัวเข้าไปกับรั้วหลังบ้าน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย เสาวนีย์, 15 พฤศจิกายน 2004.

1. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    ไปหามาให้อ่านกันค่ะ ไปก๊อปเค้ามา อิอิ

ทุกครั้งที่รู้สึกโมโห ให้ตอกตะปู 1 ตัวเข้าไปกับรั้วหลังบ้าน

มีเด็กน้อยคนหนึ่งที่สีหน้าแสดงอารมณ์ไม่ค่อยจะดีนัก
    พ่อของเขาจึงให้ตะปูกับเขา 1 ถุง
    และบอกกับเขาว่า

2. jumpman

jumpman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2004
    ต้องขอแสดงความเห็นสักเล็กน้อย

ใจของคนแต่ละคนนั้น ทำด้วยวัสดุต่างกัน
    ถ้าจะให้อธิบายต่อก็คือ
    ใจบางคนอาจไม่ได้ทำด้วยไม้ก็เป็นได้
    ใจบางคนอาจแข็งกว่าไม้
    คุณอาจต้องตอกตะปูอย่างแรงหรือหลายๆครั้งจึงทำให้เกิดรอยได้
    หรืออาจตอกไม่เข้าจนต้องหยุดเสียเอง ได้แต่รู้ว่ามีการตอกและได้พยายามตอกแล้ว
    ใจบางคนอาจเปราะยิ่งกว่าไม้เสียอีก
    ตอกเบาๆก็ร้าวไปหมดเสียแล้ว หรือแตกกระจายไปเลย
    นั่นแปลว่าคนบางคนเราไม่อาจทำให้เขาฝังใจกับสิ่งเราทำกับเขา
    และคนบางคนเราอาจทำสิ่งใดก็ฝังใจเขาได้ง่าย แตกร้าว เสียหาย
    ที่เหลือไปคิดต่อเอาเองนะครับ (smile)

3. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    jumpman พูดถูกต้องนะค๊า เห็นด้วยจ้า

(||) (f)
    ง่า แต่ข้อความเนี่ยะ พูดถึงการที่คนเราโมโหง่าย ฉุนเฉียวเก่งว่างั้นเถอะ เพราะบางคนทำแบบนี้ก็ดีไปต่อยหน้าคน แค่บ้านเป็นรู หรืออาจมีรอยตะปูเต็มบ้านเลยก็ได้ แต่เมื่อเห็นตะปูเยอะ เออ! ทำไหมเราถึงเป็นคนโกรธง่าย ฉุนเฉียวง่ายจังหว่า เอาไว้เตือนสตินะค่ะ อุอิ
    -------------------------------
    แต่สิ่งที่ jumpman พูดมาก็ถูกนะ
    เพราะฉะนั้น การจัดการมนุษย์ ถึงเป็นเรื่องยากไงค่ะ เพราะคนแต่ละคน
    จิตใจเปรียบเสมือนวัสดุที่ได้มาแตกต่างกัน บางคนพูดแรงแล้วก็เฉยๆ
    บางคนยังไม่ทันทำอะไรเลย พูดดีๆ แต่น้ำเสียงดุๆ น้ำตานองหน้ามาแล้ว
    บางคนพูดถึงเรื่องทำบุ_ ทำความดี ไม่เข้าใจ เข้าใจโค-ตระยากเลย
    แต่พอพูดถึง เช่น เรื่องเหล้า เรื่องเที่ยวห_ิง เรื่องผิดศีลล่ะก็ แม๋!เข้าใจดีเชียว เล่าได้เป็นฉากๆ
    หากใครคิดเป็นกัลยาณมิตรที่ดีให้ใคร ต้องมีความอดทนมาก ๆๆๆ ถึงโค-ตระมากๆ แต่หากช่วยฉุด ช่วยดึงเต็มที่แล้ว เค้าไม่ดีขึ้นเลยก็ต้องทำใจปล่อยเค้าไปให้ไปเผชิ_สิ่งต่างๆ ด้วยตัวเค้าเอง

4. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ขอบคุณมากครับคุณผู้รู้น้อย
    จริงๆผมอ่านมานานแล้วครับ แต่พึ่งมาขอบคุณวันนี้เองนะครับ