ทำไมสัตว์โลกเราจึงจำไม่ได้

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย vibe, 17 มีนาคม 2005.

1. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับบางคน อาจจะเป็นคำถามโง่ๆแต่ผมไม่รู้ขอยอมโง่
    ทำไมพอเกิดมา สัตว์โลกทั้งหลายจำภูมิก่อนไม่ได้
    เคยอ่านเจอจากหลายๆที่ว่า มันมีเหตุมีผลที่ต้องการไม่ให้จำได้ว่าชาติก่อนหรือที่ผ่านมาอยู่ขุมไหน สวรรค์ชั้นไหน แต่ยังไม่รู้ว่าทำไม

ทำไมท่านที่ทราบได้ต้องปฎิบัติถึงขั้นก่อน ในเมื่อจิตก็จิตเดียวไม่ใช่เหรอครับ ไปนรก ไปสวรรค์ มาเกิดเป็นหมู หมา แมว คนก็จิตเดียว เพียงแค่เปลี่ยนภูมิทำไมจำไม่ได้ โดยเฉพาะพวกที่อยู่ในนรกนานๆเนี๊ย น่าจะจำได้ติดตาด้วยช้ำไป

หรือว่าการที่จะจำได้มันจะก่อให้เกิดความวุ่นวายในโลกมนุษย์ แบบ เฮ้ยคุณๆมากราบผมมา ชาติก่อนผมเป็นพ่อคุณ
    และอะไรทำให้จำไม่ได้ครับ

ถ้าคุณเลือกได้คุณอยากจะจำได้ไหม?
    ผมอยากจำได้ ไม่ใช่เพราะอยากรู้อยากเห็น เชื่อว่าแน่นอนผมต้องเคยตกนรกมาก่อน ผมอยากเห็นว่าผมเคยทุกข์ทรมานแสนสาหัสอย่างไรตอนอยู่นรก ผมว่ามันจะช่วยให้ผมตัดทุกอย่างหันมารีบปฎิบัติมากขึ้นนะ..
    สอนมวยผมหน่อย นะๆๆ[​IMG]
    ขอบคุณครับ

2. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ผมว่าถ้าจำได้นะโลกเราคงวุ่นวายเอามากๆเลยครับ
    มนุษย์เกิดมาก็จะยึดติดแต่ภพภูมิและความรู้เก่าๆที่เคยมี
    ปล่อยให้เวียนว่ายใช้กรรม ทำบุญกันแบบนี้ดีแล้วหละครับ^^

ส่วนเพราะอะไรถึงจำไม่ได้ ผมว่าความจริงจำได้นะครับ แต่มีอะไรบางอย่างปิดกั้นส่วนนั้นไว้ อิๆ

3. ล่องลอย

ล่องลอย บุคคลทั่วไป

ไม่ทราบแล้วตอบทำไม

คิดได้แค่เนี่ยะนะ

4. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมาแสดงความเห็นเพื่อให้คนอื่นๆเข้ามาและวิเคราะห์เพิ่มเติม
    แล้วคุณหละครับ ไม่ทราบแล้วตอบทำไม คิดได้แค่นี้หรือ (b-evil)

ป.ล. เรารู้น่ะว่าท่านเป็นใคร ทำตัวเป็นGuest กลัวอะไรหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2005
  5. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าเรื่องนี้ไม่มีใครรู้ได้แน่ชัดไปกว่าพระพุทธเจ้าท่านหรอกครับ ผมเองขี้สงสัยทั้งๆที่รู้ว่ารู้ไปก็ไม่มีประโยชน์แต่ก็เจือกถาม ความสงสัยนี้มันแก้ยากครับสำหรับผม หัดปล่อยวางทุกๆวันในชีวิต แต่อย่างว่า มันก็ค่อยๆคลานไป พอกพูนกิเลสมายี่สิบกว่าปี จะแกะออกจากจิตทีก็ยากลำบากแสนเข็ญ ต้องค่อยๆแกะวันละแผ่นสองแผ่น ผมเพียงต้องการความเห็นของทุกๆคนที่นี่ เพราะมีคนเก่งเยอะ เผื่อจะมีคำตอบที่พอจะทำให้ความรู้ใหม่ๆเหมือนหลายๆกระทู้ในนี้
    ใจเย็นๆนะครับ

6. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราสามารถจำอดีตชาติได้ครับ แต่มันซ่อนอยู่ในตัวเรา เขาให้เราค้นหาเอง ใครไม่ค้นหาก็ไม่สามารถเห็นได้ และสิ่งเหล่านี้ไม่เหมือน ชื้อรถ ชื้อบ้าน เพราะหาซื้อไม่ได้ ต้องค้นด้วยตนเอง

7. bkgolf

bkgolf บุคคลทั่วไป

8. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    อยู่ครับ แต่เราจำไม่ได้เท่านั้นเอง ต้องนั่งสมาธิดู อ่านข้อมูลของจิต เหมือนเราอ่านวิดีเทป นั่นเอง เก๊ตยัง? ไม่ใช่ว่าเราจำไม่ได้ แต่เรา "อ่านไม่ได้"