ทำไมทั้งมโนมยิทธิ และธรรมกายถึงกล่าวถึงนิพพานไว้เหมือนกัน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย neomagic, 7 มกราคม 2005.

1. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ว่าเป็นแดน และอยู่เหนือพรหมโลกขึ้นไปอีก.
    เพราะแดนพรหมโลกชั้นที่ 16 นั้นถือเป็นแดนสูงสุดแล้ว แต่ทำไมยังมีแดนเหลือพรหมโลกอีกล่ะครับ
    ทั้งที่หลวงพ่อท่านก็พูดเองว่า ท่านไปได้ทุกแดนบนพรหมโลกทั้ง 16 ชั้น. ก็ไม่น่าเข้าใจผิดว่าแดนนิพพานเป็นแดนพรหมนี่ครับ และถ้าเป็นเช่นนั้นจริงแล้ว แดนที่เหนือพรหมขึ้นไปนี่จะเรียกอะไรดีครับ ถ้าไม่ใช่นิพพาน

แถมทั้งสองวิชา สองสายจึงกล่าวเรื่องนิพพานเหมือนกันเลยล่ะครับ

2. R2D2

R2D2 เป็นที่รู้จักกันดี

อืมม เท่าที่ทราบ หลวงพ่อฤาษี ก็ไปเรียนวิชากับหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ เพิ่มเติมจากที่เรียนจากหลวงพ่อปาน หลวงพ่อจง ฯลฯ

ฉะนั้นลูกศิษย์กับครูจะสอนคล้ายกันก็ไม่ใช่เรื่องแปลกนี่ครับ เพียงแต่วิธีปฏิบัติต่างกัน

3. Tom

Tom บุคคลทั่วไป

คำสอนที่ถูกต้องเชิญศึกษาได้จากครูบาอาจารย์ของ คุณnarit จากhttp://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=5

คำสอนที่ถูกคือ เผาบัญชีบาปได้ เลยว่าพระได้ ไม่ตกนรก นี่เป็นคำสอนของครูของnaritทั้งหลาย เก่งกว่าพระพุทธเจ้าอีก

4. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    อย่าแซวกันหนักๆ เลยครับ. มันจะทำให้กระทู้ที่ถามกันกลายมาเป็นทะเลาะกันมากกว่า
    เอาเป็นว่าแลกเปลี่ยนความเห็นกัน เคารพสิทธิกันดีกว่านะครับ เห็นกระทู้ด่ากันก็สนุกหรอกครับ แต่คนโดนด่าไม่สนุกด้วยแน่