ถ้าสักพระแม่กวนอิมจะเหมาะไหม ขอความเห็น

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย proofart, 27 ตุลาคม 2008.

1. proofart

proofart สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2007
    อยากถามว่า ถ้า เราจะสักรูปพระแม่กวนอิม บนร่างกายเรา เนื่องจากความศรัธา

และนับถือ บวกกับความชอบศิลปะงานสัก และเป็นเครื่องระลึกถึงคุณต่างๆของพระแม่

ท่านทั้งหลาย ว่า จะเหมาะสมไหมครับ กลัวไม่เหมาะเรื่องต่างๆ เวลาเรามีเพศสัมพันธ์ หรือ ทำกิจกรรมต่าง

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ตรงมีเพศสัมพันธ์นี้แหละครับ ที่ไม่สมควรที่จะสักรูปท่าน

เปลี่ยนเป็นยันต์ห้าแถว อ.หนู ดีกว่าครับ ^^

3. ไตรวิสุทธิ์

ไตรวิสุทธิ์ สมาชิก

ไม่เหมาะสม ครับ โดยเฉพาะ เวลาเรามีเพศสัมพันธ์
    การทำความดี รักษาศีล ทาน สมาธิ คือการระลึกถึงพระคุณพระแม่กวนอิม
    อย่างแท้จริง

4. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามความคิดผม ก็ไม่เหมาะสมเช่นกันครับ
    กวนอิม อยู่ทุกหนแห่งเพียงเราระลึกถึงท่านก็พอแล้ว

5. หนึ่ง99999

หนึ่ง99999 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ตามความคิดผม ก็ไม่เหมาะสมเช่นกันครับ
    กวนอิม อยู่ทุกหนแห่งเพียงเราระลึกถึงท่านก็พอแล้ว
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    อ้างถึงขอความขอน้องเจนครับ
    ไม่สมควรครับ

6. nerazzurriboyz1908

nerazzurriboyz1908 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2008
    ไม่เหมาะสม ฟันธง ผมก็อยากสักหลวงปู่ทวดเช่นกัน

7. เจ้าสัว

เจ้าสัว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2007
    ไม่เหมาะสมเช่นกันครับ

8. แสนสุขใจ

แสนสุขใจ Active Member

ขอร่วมออกความเห็นด้วยคนนะคะ

คิดว่าไม่สมควรอย่างยิ่งเลย มากๆ ด้วยค่ะ
    เพราะท่านเป็นอะไรที่บริสุทธิ์มากๆ แล้วยิ่งมีเพศสัมพันธ์ด้วย ยิ่งรู้สึกเหมือน
    ล่วงเกินท่านยังไงก็ไม่รู้ ขอโทษด้วยนะคะ ที่บอกเช่นนี้ มันรู้สึกอย่างนั้นจริงๆค่ะ
    แค่รู้สึกเคารพท่าน รักท่านแค่นี้ ท่านก็คงรู้แล้วละค่ะ

ตนเองก็เพิ่งไปสักมา สดๆร้อนๆเลยค่ะ ยังระบมอยู่เลย

สวัสดีค่ะ

9. ตรีนิสิงเห

ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าไม่เหมาะสมเช่นกันนะครับ
    ระลึกถึงท่านด้วยจิตศรัทธาก็เพียงพอแล้วล่ะครับ

10. พระไตรภพ

พระไตรภพ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    ไม่เหมาะ ด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม ไม่มีทางเหมาะสมแน่นอน สาธุ

11. เกรสคับ

เกรสคับ เป็นที่รู้จักกันดี

เราดีพอแล้วหรอคับ ที่จะเอาพระโพธิสัตว์มาไว้บนร่างกายของเราอ่า
    โดยเฉพาะที่พี่บอกว่ามีเพศสัมพันธ์น่ะ ไม่สมควรคับ ผมว่าถ้าพี่เคารพเจ้าแม่ท่านจิงๆ หาหยกอันเล็กๆรูปเจ้าแม่มาห้อยดีกว่าคับเวลาที่คิดว่าทำอะไรไม่เหมาะ ก็ถอดออก จะดีกว่า เอาพระโพธิสัตว์ผู้บริสุทธิ์ มาไว้ในที่ไม่สมควรนะคับ

12. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเลยครับ
    ไม่ว่าจะศรัทธาเพียงใด
    การแสดงออกว่าศรัทธาอยู่ที่ใจครับ

13. นักพรตเหมา

นักพรตเหมา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบแบบกระทู้ทุกกระทู้เลยครับ

14. พลังแห่งจิตปัจจุบัน

พลังแห่งจิตปัจจุบัน เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2008
    สักรูปที่เคารพ

ไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวง
    ไม่ว่าเรื่องเพศสัมพันธ์ หรือ
    ที่อโคจร ครับ

15. OATOSAN

OATOSAN Active Member

12 กันยายน 2008
    เห็นด้วยกับทุกท่านอย่างแรงคับ .....ขนาดผมศรัทธาในองค์ท่านแต่ก็ยังไม่กล้านำองค์ท่านไว้ที่บ้านเลยคับ เพราะทานเนื้อกันเกรงว่าจะไม่เหมาะสม ทุกวันนี้ก็บูชาท่านที่ใจคับ

16. Little Mermaid

Little Mermaid เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    ถึง เจ้าของกระทู้ ..

ทุกความคิดเห็น กล่าวได้ชอบแล้ว ..

ขออนุโมทนา อย่างแรง ค่ะ

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

สักท่านไว้ในใจ คือระลึกถึงท่านได้เสมอ
    ไม่เจ็บตัว ไม่เสียตังค์ค่าสักด้วย อิอิ

18. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เหมาะครับ ระลึกในใจก็พอแล้ว

19. แชมป์คุง

แชมป์คุง เป็นที่รู้จักกันดี

คงม่ายมีเช่นกัน นอกจากคุณจะเลิกมีเพศสัมพันธ์ก็คล้ายบรรพชิตไปตลอดชีวิตผมว่าเราแค่อัญเชิญท่านในณุปจี้แขวนคอจะดีกว่า เพราะว่าการมีเพศสัมพันธ์ผมเคยอ่านว่าพระแม่ไม่ได้ห้ามไว้แต่ขอให้อยู่ศีลธรรมในกรอบวัฒธรรมครับผม
    -นำโม กวนซีอิม ผู่สัก-

20. yoottapong

yoottapong เป็นที่รู้จักกันดี

เหมาะครับ พระโพธิสัตว์กวนอิมท่านเป็นชาย พระโพธิสัตว์สัตว์ต้องเรียนรู้ทุกอย่างนรกสวรรค์ เสพกาม เป็นต้น