ถ้าผิดศีลข้อ 3 จะแก้ยังไง

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย proofart, 17 กุมภาพันธ์ 2009.

1. proofart

proofart สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2007
    ถ้าผิดศีลข้อ 3 จะแก้ไขยังไงได้ครับ

2. Fee Kick

Fee Kick สมาชิก

23 ธันวาคม 2008
    ถือศิลห้าตลอดชีวิต

3. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ถ้าแก้ตัวได้ ก็คงจะมีแต่คนทำผิดแล้วมาแก้ไขทีหลังกันหมดหละค่ะ เพราะก่อนทำไม่คิด มาคิดเมื่อทำไปแล้ว นอกจากก้มหน้ารับกรรมที่ก่อไว้เถอะจ๊ะ

คิดก่อนทำ อย่าทำก่อนคิด กรรมถูกลิขิตเมื่อได้กระทำไป

4. เกลี่ยง

เกลี่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

รู้ตัวทำบาปก็ดีใจด้วย แต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่ารู้คือ อย่าทำตัวลอยตามน้ำ เลยตามเลย เช่นรู้ว่าตัวเองเป็นชู้ก็หยุดซะ อย่าคิดว่าช่างมันตกกระไดพลอยโจนไปแล้ว ให้คิดว่ายอมเอาชีวิตเข้าแลกเพื่อหยุดบาปที่พลาดพลั้งทำไป ไม่ขอทำผิดบาปเช่นนี้อีกเล้ว ขอให้ทำใจให้เข้มแข็งเข้าไว้ (คนที่พยายามทำดีมักมีมารผจญ) กรรมที่ทำไว้จะได้ไม่พอกพูน ถ้านายเวรที่พยาบาทได้เห็นถึงความตั้งใจดีของเรา จะได้อนูโมทนาและอโหสิกรรมให้

5. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ก็ขอขมาไง ถ้าจะให้ขาดต้องขอขมา และเขาต้องให้อภัยด้วยนะ เรื่องก็จบ
    เช่น ไปผิดลูกสาวเขา เราก็ไปขมาโทษจากพ่อแม่ฝ่ายสาวเขานะครับ เมื่อพ่อแม่ผ่านสาวยกโทษให้ รับการขมา กรรมก็จะยุติลงครับ

แล้วอย่าทำผิดอีกละ....มันบาป เดี๋ยวได้ไปปีนต้นงิ้วเล่น ที่ฉิมพลีมหานรกนะจ๊ะ

6. lukchai

lukchai เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2006
    สาธุ ครับ
    คนทำผิดไปแล้ว มาสำนึกผิดน่าชื่นชมครับแก้ตัวใหม่ได้ แต่ต้องทนรับกรรมที่ตนเองก่อไว้ก่อนด้วยนะครับ คล้ายดังพระองคุลีมาล ที่ต้องทนรับกรรมจากการปาหินของชาวบ้าน สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้

7. สตางค์แดง

สตางค์แดง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    รอปีนต้นงิ้วนะครับ อ่ะ ! อ่ะ ! ผมล้อเล่นนะ...ก็ทำบุญหนีบาปไงครับ ทำบุญให้มากๆแล้วบาปก็จะตามไม่ทันเองแหล่ะ อย่าคิดมากนะครับ

8. phoch

phoch Active Member

28 มิถุนายน 2008
    ศีล5ไม่สามารถรักษาได้ทุกขณะจิตขาดข้อใดข้อหนึ่งเหลือ 4 ครับ คือผมพูดถึงว่าต้องตั้งใจรักษาศีล5แล้วแต่เราทำไม่ได้นะครับความหมายมันเป็นอย่างนี้ ต้องปฏิบัติตามของพระศาสดาคือทางสายกลาง คือผิดอย่างไรข้อที่ผิดก็ผิดไปก็ยังเหลือศีลอีก4 ข้อที่เรารักษาได้ ขอให้คนที่ว่าผมเข้าใจความหมายนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2010
  9. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าทำไปแล้ว ทำได้อย่างเดียวคือ "ทำใจ" ครับ
    อะไรที่ผ่านไปแล้วคงจะแก้ไขไม่ได้ แต่สิ่งที่กำลังจะเข้ามา
    ในชีวิตอันนี้เราสามารถทำให้ดีกว่าเดิมได้ครับ
    สิ่งที่ผิดพลาดเป็นบทเรียนบทหนึ่งในชีวิต อย่าทำผิดพลาดซ้ำอีกก็แล้วกันครับ
    ป.ล.ควรรับผิดชอบในสิ่งที่ตนทำด้วยนะครับ ;)

10. Bussarin.K

Bussarin.K เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2009
    อดีตไม่สามารถแก้ไขได้ ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดค่ะ^_^

11. Nomnoi

Nomnoi สมาชิก

30 มิถุนายน 2010
    เพื่อนเราเคยโดน แม่หม้ายลูกติด....อัญชลี จารัตน์ คนจ.ตาก เคยเรียนเสริมสวยลาลิตย์ อยู่เขตบางรัก แต่ไม่สมกับอยู่บางรักรักค่ะ สมควรจะอยู่บางจาก เพราะยายอัญชลีแย่งสามีเพื่อนเราไปทั้งที่รู้ว่าเขามีเมีย และกำลังมีปัญหาเข้าใจผิดกันบางอย่าง แต่เธอก็กลับแย่งชิงไปตามโอกาสค่ะ พอแอบอยู่กินใช้ชีวิตร่วมกันจริง ๆ แค่ 11 วัน (แต่แอบเล่นชู้กันมา 6-7 เดือนเพราะคงเห็นผู้ชายมีเงินค่ะ) ฝ่ายชายเกิดสำนึกผิดและเห็นนิสัยที่โง่ ๆ และหวงกลัวว่าฝ.ชายจะกลับไปหาเมียจริง จึงทะเลาะกันที่ฝ.ชายเริ่มเหมอหลายวัน จึงเกิดวาดระแวงเองค่ะ ดูซิเวรกรรมทำไว้ยังไม่สำนึกอีกยายอัญชลี ฝ.ชายจึงหนีกลับไปหาเมียจริง ดังเดิม...สุดท้ายยายอัญชลี จารัตน์ ก็คิดจะกินยาฆ่าตัวตายและจะหยิบส้อมมาแทงแขนเพื่อเรียกร้องความสนใจ แต่หาช่วยได้เลย และมันทำให้ฝ.ชายคิดได้ว่า ย.อัญชลี เป็นหญิงซื่อบื้อ ไม่มีสมอง นิสัยชอบโวยวายไม่มีเห็นผล ฝ.ชาย จึงหนีกลับไปหาเมียดีกว่า และถึงแม้หล่อนจะร้องไห้ฟูมฟายจะเป็นจะตายมารยาสารพัดก็ไม่สามารถรั้งหัวใจของผู้ชายได้อีกต่อไป และถึงขั้นโทรมาด่าต่อว่าเพื่อที่จะเรียกร้องมาโชว์ตัวให้เมียตัวจริงรู้ว่าตัวเองเด่น เริด แต่กลับโดนฝ่ายชายด่าสาดเสียเทเสียขนาดถึงขั้นท้าท้ายให้ไปฟ้องเอาที่ศาล ให้ช่วยเอาทนายมาด้วยเลยน่ะ นี่และค่ะบาปกรรมการที่แย่งของคนอื่น ถึงทำให้ ย.อัญชลี จารัตน์ ได้เป็นหม้ายซ้ำแล้วซ้ำเล่าตั้งแต่สามีคนแรก ก่อนที่จะมาแย่งผัวของเพื่อนเรา และคงเป็นหม้ายหรือไม่มีความสุขในชีวิตคู่อย่างแน่นอน เพราะเวรกรรมโดนเพื่อนเราสาปแช่งขอจองล้างจองผลาญให้ ย.อัญชลี จารัตน์ ได้รับผลกรรมที่ทำไว้ (ความตั้งใจก่อบาป คูณ จำนวน พันเท่า กับที่เธอทำไว้กับเพื่อนเรา) และระวังด้วยน่ะได้ข่าวว่ามีลูกติดเป็นผู้หญิงนี้ คิดเองล่ะกันว่าการแย่งของคนอื่นไปจะได้รับผลอย่างไร และเขาจะทรมานและเจ็บมากกว่าเธอเท่าไหร่ ให้เจอรักลวงแทบทุกรายน่ะยายอัญชลี จารัตน์ สาธุ ขอให้เจอคำว่า ยิ่งกว่านรก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2010
  12. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

กับฝ่ายหญิงหรือฝ่ายชาย?

555

13. สว่างแดนดิน

สว่างแดนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ทางสายกลางที่พูดถึง คือ ถือศีล5ให้ครบครับ อย่าเข้าใจผิด
    ศีล แปลว่า ปกติ เพราะฉะนั้น
    ถ้าถือศีลได้ครบ แปลว่าปกติดี
    ถ้าไม่ครบ ไม่ได้ แสดงว่ามีช่วงที่เสียความเป็นคน คือต่ำกว่ามาตรฐานที่ควรเป็น
    เพราะฉะนั้น กลางที่พูด ควรเป็นกลางแบบศีล 5 ครบครับ
    เน้น อย่าเข้าใจผิดครับ
    ผิดเพราะไม่รู้ หรือ รู้ไม่จริง ไม่ได้แปลว่าไม่ผิด หรือ ไม่ต้องรับผลของกรรมนะครับ

14. สว่างแดนดิน

สว่างแดนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับ
    ที่ทำไปแล้ว ก็ทำไรไม่ได้ เพราะฉะนั้นควรทำปัจจุบันให้ดี ทำบุญให้มาก

15. O LEO

O LEO Active Member

15 กันยายน 2010
    การแก้กรรมแก้ไม่ใด้ควรทำปัจจุบันให้ดีและไม่ทำผิดอีกจะดีกว่า ส่วนการแก้กรรมที่มีอยู่ทุกวันนี้ส่วนใหญ่ก็เป็นการทำบุญเพื่อหวังอานิสงส์เพื่อให้ผลบาปตามไม่ถึง สรุปทำบุญทำกรรมดีในปัจจุบันดีที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2010
  16. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    ศีลคือสิ่งที่มีอยู่ในตัวแล้ว จะมีสติรักษามันได้หรือไม่เท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องที่ทำผิดไปแล้ว ก็อย่าไปเอามาคิดมาก ถือว่าผิดเป็นครูครับ เราผิดได้ เราไม่ทำมันใหม่ก็ได้ครับ ถ้าเราไม่ให้โอกาสตัวเองแล้วคัยจะให้โอกาสเรา อย่าเอาแต่โกรธตัวเอง ตำหนิติเตียนตัวเอง แต่เราควรจะเริ่มต้นใหม่และแก้ไขได้ คนที่ทำผิดมีเยอะครับ แต่เค้าก็ยังไม่คิดแก้ไข คุณทำผิดคิดแก้ไขให้โอกาสตัวเองเริ่มต้นใหม่ ก็ถือว่ายังดีกว่าคนที่ผิดไม่แก้ไข คิดแต่ว่าตัวเองบาปๆๆ อยู่อย่างงั้นยังงัยก็บาปแล้วไหนๆก็บาปแล้วก็ทำต่อ ไปกันใหญ่ครับ เริ่มต้นใหม่ได้ ให้โอกาสตัวเองหมั่นสร้างกุศล

ถ้าคิดว่าทำบาปแค่นี้แล้วมานั่งท้อ ให้ดูองคุลีมารเป็นตัวอย่างนะครับ ทุกอย่างที่ใจเรา เราเริ่มต้นใหม่ได้ครับ อย่าให้มันผิดซ้ำอีกละครับ ตั้งหน้าสร้างกุศล ถือศีลประพฤติไป ผิดแล้วผิดไปแก้ไขอะไรไม่ได้ครับผม สู้ๆ ผมเอาใจช่วยนะครับ

17. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

พูดจาดี น่ายกย่อง เอาไปเลย"สุดยอดบอร์ดพลังจิต" ขออนุโมทนานะ...

18. fonsa

fonsa สมาชิก

รู้ตัวยังไม่สาย..แต่บางคนไมรู้ตัวนี้สิ..ทำตัวเป็นคนดีอย่างน้อยมันก็ลดผลกรรมลงได้บ้างถึงมันจะน้อยมากๆๆ คิดดี..ทำดี..อดีตแก้ไขไม่ได้จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดนะค่ะ

19. TIPDECHO

TIPDECHO สมาชิก

13 ธันวาคม 2010
    แก้ไม่ยากดูว่าผิดหรือถูกผิดก็เลิกปฎิบัติเสียถูกก็รับผิดชอบกรรมจะติดตัวคู่ของท่านเองผู้ไม่รู้คือไม่ผิดรู้แล้วทำนั่นแหละผิดสมัยนี้กรรมตามเร็วมาก(โรคเอดส์)

20. ล้างจิต

ล้างจิต สมาชิก

25 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนา สาธุ ทุกๆความเห็นค่ะ

ผิดแล้วแก้ไขไม่ได้แล้ว แต่เมื่อรู้ว่าผิดแล้ว

ต่อไปก็ไม่ควรทำอีกนะจ๊ะ ท่องไว้ บาปกรรมๆ