ตัดเลยดีไหม?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย พฤติจิต, 29 ธันวาคม 2004.

1. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    (b-lablin) ถ้ามีญาติ พี่หน้อง หรือคนที่เรารัก นั้น คอยทำให้จิตใจเราขุ่นมัวอยู่เสมอๆเรียนถามว่าเราควรทำอย่างไร......โดยเฉพาะอารมณ์โกรธที่มักจะถูกมองว่าการกระทำที่เราทำอยู่นั้นมันไม่ดี (โดยตัดสินเอาจากการที่เราเคยกระทำผิดมาก่อน) ....โดยถ้าเป็นคนอื่นพูดมักจะไม่รู้สึกอะไรแต่ถ้าเป็นคนที่มีบุรพกรรมแก่กันมีบุญคุณเกิ้อหนุนกันอยู่จะทำอย่างไร ทำให้เค้าเชื่อใจคงจะอยาก ควรตัดใจเลยใช่หรือไม่ หมายถึงไม่คิดถึงเลย ไม่ ใส่ใจเลย ไม่เอาใจไปไว้ตรงนั้นเลยดีไหม....จริงๆแล้วคิดว่าทำได้แต่ว่า ด้วยที่เคยมีกรรมแก่กันจึงไม่อยากที่จะ ไปคนเดียว อยากเอาผู้ที่เรารักทั้งหลายไปด้วย คือ แนะนำในธรรมอันเป็นสัมมาทิฐฐิ ..........แต่ตอนนี้รู้สึกเหนื่อยเหลือเกิน อยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ

2. ปุถุชน

ปุถุชน เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2004
    สวัสดีครับตุณพฤติจิต

เราปฏิบัติธรรมอยู่กับบ้าน ที่ทำงานเสียเป็นส่วนใหญ่
    มารก็ต้องอยู่ใกล้ เขาต้องอยู่ใกล้กับ target ของเขาอยู่แล้ว

1. คนใกล้ตัวนี่แหละ เป็นครูเราอย่างดีที่สุดครับ เปล่งรัศมีกิเลสได้ครบเครื่องถ้าเราไม่รู้เท่าทันเล่นตามบทที่ผู้กำกับละครเขาหลอกให้เล่น
    2. ดุท่านพระสารีบุตรเป็นตัวอย่าง ท่านรอจนท่านจะเข้านิพพานจึงไปโปรดโยมมารดาของท่านในเรือนอยู่ไฟที่คลอดท่าน ทำไมต้องไปเวลานั้น เพราะเวลานั้นเป็นเวลาที่มารดาของท่านจะคลายทิษฐิมานะ เห็นคุณความดีของพระลูกชาย ตอนนี้พระลูกชายจะพูดอะไรฟ้งหมด ท่านก็โปรดโยมของท่านได้แล้วเข้านิพพาน ณ ที่นั้น
    3. ดูพระเจ้าสุทโธทนะและพระญาติฝ่ายศากยวงศ์เป็นตัวอย่าง กษัตริย์เมืองอื่นๆเขาเป็นพระโสดาบัน เป็นพุทธมามกะรับไตรสรณคมณ์แล้วแทบทุกแคว้น ท่านญาติผู้ใหญ่ทั้งหลายไม่เอาเรื่องเลย พระพุทธเจ้าทรงปล่อยให้เวลาผ่านไปจนสมควรจึงเสด็จไปโปรด แถมต้องแสดงอภินิหารอีกจึงจะคลายมานะ และเทศน์โปรดด้วยชาดกพระเวสสันดรหลังจากนั้น
    4. ดังนั้นไม่ต้องไปอารมณ์เสียกับคนใกล้ตัว ใช้สิ่งนี้ให้เป็นหินลับมีด มีดสมาธิ มีดปัญญา สู้กับกิเลสหยาบไปพลางๆ
    * มีดสมาธิก็เช่น ดูลมไปเวลาเขาตำหนิ พูดไม่ถูกใจเรา ดูซิว่ายังนับลมได้ถึงเท่าไร
    * มีดปัญญาก็ เรารู้แล้วว่าโลกมันวกวนหลอกเราอย่างนี้ครอบครัวคนนับถือกันแท้ๆยังเป็นอย่างนี้เราหวังดีแท้ๆยังเป็นอย่างนี้ได้ ทั้งตัวเขา วาจาของเขา ใจของเขาทั้งของเราด้วยเหมือนกันยึดถือเข้าไปได้ที่ไหนครับ อยากสนองคุณเป็นสิ่งที่ดีงาม แต่รอให้เวลาเหมาะ ( ข้อ 2 , 3 )

เวลายังพอมีครับ ( ข้อ 4 )
    บางครอบครัวพ่อแม่ลูกกันแท้ๆชอบคนละสายไปคนละทางทั้งบาปทั้งบุญเลยก็เยอะไป ( รู้เอาไว้ทำใจ )

เราจะหาอย่างครอบครัวหลวงปู่วัดพระบาทตากผ้า ซึ่งทั้งบิดา ลูกชายคนโต ( หลวงปู่อินทจัก วัดน้ำบ่อหลวง ลูกชายคนกลาง (หลวงปู่วัดพระบาทตากผ้า ) และลูกชายคนเล็ก ออกบวชอยู่ด้วยกัน และบรรลุมรรคผลทั้งสี่องค์ คงหาไม่ได้อีกแล้วครับ
    หวังว่าคงทำให้คุณสบายใจได้บ้างนะครับ

3. Catwater

Catwater บุคคลทั่วไป

ทำไมถึงต้องไปให้ในสิ่งที่เค้าไม่ต้องการด้วยล่ะ

ทำไมถึงต้องไปให้ในสิ่งที่เค้าไม่ต้องการด้วยล่ะ ( แล้วสิ่งที่เค้าต้องการ เราให้เค้าแล้วหรือยัง )

ถ้าเค้าไม่ได้ต้องการ แล้วเราไปยัดเยียดให้เค้า เค้าจะคิดว่าเอาของอะไรที่ไร้ค่าไม่มีราคาอะไรเลยสำหรับเค้ามาให้เค้า สงสัยจะต้องการอะไรซักอย่างแน่ๆเลย แล้วเอาแค่ไอ่นี่มาให้เนี่ยคิดว่าจะเอากำไรรึไง คิดว่าเราโง่เหรอ อะไรประมาณนั้น

ซึ่งจะทำให้เค้าคิดว่าเราต้องการอะไรจากเค้าซักอย่าง แล้วก็ดันพยายามจะเอาสิ่งๆนั้นไปฟรีๆโดยแลกกับอะไรซักอย่างที่ไร้ค่าเป็นที่สุด เค้าจะคิดว่าเราพยายามจะหลอกเค้า พยายามจะไปยุ่มย่ามเรื่องส่วนตัวของเค้า บังคับให้เค้าทำในสิ่งที่เราต้องการโดยที่สิ่งนั้นเป็นสิ่งที่เค้าไม่จำเป็นต้องทำ และไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่จะต้องทำ ( ถึงแม้ว่าจะเป็นสิ่งดีที่ควรทำอย่างยิ่ง อย่างเช่นรักเดียวใจเดียวกะแฟน แต่ถ้าเค้าคิดว่าเค้าไม่ต้องทำและไม่อยากทำ เค้าก็จะคิดว่าเราไปบังคับให้เค้าทำในสิ่งที่เค้าไม่อยากทำ ) และจะคิดว่าเราหลอกให้เค้าทำเพื่อผลประโยชน์ของเรา โดยที่แลกกับสิ่งไร้ค่าไร้ราคาไม่มีความหมายอะไรเลยซักอย่างที่เราพยายามยัดเยียดให้เค้า ( อย่างเช่นแลกกับความรู้สึกดีๆที่เรามีต่อเค้า แต่เค้าก็จะมองว่าความรู้สึกดีๆที่เรามีต่อเค้านั้นเป็นสิ่งไร้ค่าไร้ราคา ไม่อยากจะได้ ถ้าชั้นอยากได้เธอ อ่อยๆหน่อย แป๊บเดียวก็ได้แล้ว สวยซะอย่าง ความรู้สึกดีๆที่เธอมีต่อชั้นมันไม่จำเป็นอะไรเลย ประมาณนั้น )

แต่ถ้าเราให้ในสิ่งที่เค้าต้องการ เค้าก็จะคิดว่าเราเป็นผู้มีพระคุณสูงส่งต้องเคารพบูชาเกรงอกเกรงใจ เอาใจใส่เวลาอยู่ด้วยกัน ( เพราะถ้าไม่เกรงใจ เค้าจะไม่ได้ในสิ่งที่เราจะให้เค้า ) คิดถึงหัวอกหัวใจเราตลอดเวลา จะทำอะไรก็ต้องคิดก่อนว่าถ้าทำแล้วเราจะรู้สึกยังไง ( ถึงแม้เค้าจะไปเที่ยวกับแฟนเค้าซึ่งไม่ใช่เรื่องอะไรของเราเลย ไปยุ่งไม่ได้ไปห้ามก็ไม่ได้ แต่เค้าก็จะเกรงใจเรา ไม่พาแฟนมาหาเราไม่กระหนุงกระหนิงกับแฟนตัวเอง หรือไม่เที่ยวกับแฟนตัวเอง ) อะไรที่เราชอบ เค้าก็จะทำให้ ( ถึงแม้เราจะชอบนอนกับเค้า เค้าก็จะคิดว่าเรานอนด้วยก็ได้ ไม่จำเป็นต้องนอนกับใครคนใดคนหนึ่งเพียงคนเดียว ถ้าทำสิ่งที่เราชอบแล้วเค้าได้ในสิ่งที่เค้าต้องการ เค้าก็จะทำ หรือถ้าเราอยากนอนกับเค้า แต่เค้าไม่อยากนอนกับเรา แต่จนแล้วจนรอดแล้วเราก็ได้นอนกับเค้า เค้าก็จะคิดว่าเป็นความผิดพลาดของผู้ชายคนหนึ่ง กับผู้หญิงอีกคนหนึ่ง ที่ผู้ชายทุกคนก็คงจะต้องทำสิ่งที่ผิดพลาดนี้เหมือนๆกัน การที่เราทำสิ่งผิดพลาดนี้ ก็ไม่ได้หมายความว่าเราเป็นคนที่เลวร้ายแต่อย่างใด และยินยอมพร้อมใจ ที่จะให้อภัยในสิ่งที่ผิดพลาดของเราเสมอๆและในทุกๆเรื่อง ) และอะไรที่เราไม่ชอบเค้าก็พยายามหลีกเลี่ยง ( ถึงแม้ว่าเราจะไม่ชอบให้เค้ารักนวลสงวนตัว เราจะไม่ชอบให้เค้ากลับบ้านกับครอบครัวเพราะว่าจะตัดโอกาสเรา เราจะไม่ชอบให้เค้ารักเดียวใจเดียว เราจะไม่ชอบให้เค้าเรื่องมากเรื่องคบเพื่อน แต่เค้าก็จะตามใจเราทุกอย่าง ขออะไรเดี๋ยวจัดให้ ไม่เคยขัดอะไรเลย )

4. บอส

บอส บุคคลทั่วไป

ขอตอบด้วยยยยย นะ นะ

ผมว่าคุณคิดมากไปน้า และคิดไปแต่ทางข้างของคุณเองฝ่ายเดียวด้วย คุณไม่คิดหละว่าที่ผ่านมาคุณเองก็อาจจะเป็นตัวต้นเหตุที่ทำให้เค้าใจขุ่นเหมือนกัน แต่คุณกับคิดว่าคนเองนั่นต่างหากที่เป็นคนรั้งไม่ให้คุณไปถึง....สักที อย่าคิดอย่างนั้นเลย ไม่จะทำให้คุณเองไม่สบายใจเปล่าๆ เอาเป็นอย่างงี้ดีมั้ย คุณลองคิดว่าใครมีหน้าที่อะไรก็ทำไป ไม่ต้องไปสนใจหรือวางใจไปกับสิ่งรอบข้าง หรือห่วงใครอีกเลย ตอนนี้เราทำตัวของเราให้พ้น ให้สบายก่อนดีกว่าแล้วค่อยไปช่วยคนอื่น เหมือนคนจมน้ำถ้าเราก็ยังอยู่ในน้ำกับเขา แล้วเราจะช่วยเขาได้อย่างไร ดีไม่ดีพากันจมน้ำไปทั้ง2คนนะ เรื่องอดีตก็ขอให้ลืมเถอะ แต่ถ้าลืมไม่ได้ก็เอามาเป็นบทเรียน บอสว่ามันเป็นบทเรียนที่มีค่านะ มีค่ามากสำหรับเราและอาจจะเป็นบทเรียน ให้คนรอบข้างคุณเรียนรู้ตัวตนของคุณด้วย เชื่อดิว่าทุกวันตอนเช้าพระอาทิตย์ยังขึ้นที่เดิม ถึงแม้จะไปตรงเวลาทุกวันช้าไปบ้างแต่ก็ยังขึ้น บอสก็ไม่ได้มีความรู้ทางธรรมมากนักแต่อยากให้เราเริ่มกันใหม่ได้ในทุกๆวันเหมือนพระอาทิตย์ จะได้ไม่ต้องกลัวสิ่งที่ผิดพลาดในวันนี้ แต่จะจำไว้เป็นบทเรียน และก่อตัวเองขึ้นมาใหม่ได้ แล้วมันจะตรงประเด็นบ้างเปล่าเนี่ย อ้อ เรื่องคนรอบข้างก็อ่านของพี่ท่านทั้ง2ดูนะ บอสว่าตรงใจ คุณแล้ว แต่ที่บอสบอกคือมองจากมุมของคนรอบข้างคุณ ไม่ได้เรียบเรียงอาไรนะนึกก็เขียนเลย เลยไม่รู้ว่าจะเข้าใจหรือเปล่า ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ หวังว่าจะเข้าใจนะครับ สาธุ

5. บอส

บอส บุคคลทั่วไป

ขออีกนะ

ที่คุณว่าเหนื่อย เอาแบบบอสดิ ถ้าเราเหนื่อยแล้วเราลองวางลงสิ วางไว้ตรงนั้นก่อน แล้วพัก แล้วลองมองดูอีกทีตอนนี้เราได้ถอยหลังมาแล้วก้าวนึ่งนะถ้าเราได้มองสิ่งที่เราว่าเหนื่อยเราก็จะมองเห้นในมุมกว้างกว่าเดิม นะ แล้วคราวนี้เราก็จะมองหาทางแก้ไข หรือคิดได้หลายๆมุม แล้วอีกอย่างนะ ที่คุณว่าคุณเหนื่อยมากกับคนใกล้ตัวคุณ เชื่อบอสนะ ถ้าคุณลองมอง หรือทำใจในแบบที่เค้าเป็นหรือยังไงดีหละที่จะเข้าใจง่ายๆ อ้อ้ เอาใจคุณไปใส่ใจเค้าลองคิดว่าตัวคุณเป็นตัวเค้าแล้วเป็นคุณบ้างหละคุณก็จะทำเหมือนเค้าใช่หรือไม่ หรือคุณจะทำยังไงกับเรื่องที่ผ่านมา มันเป็นเรื่องจำเจ หรือเกิดขึ้นบ่อยๆจนเค้าเคยชินแล้วหรือเปล่า บอสเคยเป็นนะแบบว่าเป็นคนไม่ค่อยดี ทำบาปทำเลวมาเยอะ และในตอนนี้คนรอบข้างบอสก็ยังว่าบอสอยู่เลย บอสก็โกรธนะ แต่มาเพิ่งเร็วๆนี้เองบอสคิดได้ ว่าถ้าเรารั้งมันไม่อยู่ ช่วยเค้าไม่ได้ ปล่อยเลย ทุกอย่างถ้านอกเหนือจากตัวเราคุมไม่ได้เลย ขนานตัวเราเองบางอย่าง บางครั้งเรายังคุมไม่ได้100%เลยจริงเปล่าครับ แล้วเราจะไปควบคุมหรือบังคับคนอื่นได้หละ คิดได้แค่นี้เอง สงบ สบายมาก ไม่ต้องใช่ธรรมขั้นสูงเลย คิดง่ายๆแค่นี้ก็สบายใจได้แล้ว แล้วมันเลยเป็นผลพวงว่านี้ขนาดธรรมะขั้นพื้นฐานเองนะ ยังทำให้เรา สงบ และ สบายใจ ได้มากขนานนี้ (เพราะปรกติบอสเป็นคนที่ไม่ปล่อยอะไรไปเลย งก คือเก็บไว้หมดต้องทำอย่างนั้น....ต้องทำอย่างนี้...อยู่ตลอดคนใกล้ตัวบอสเค้าจะรู้)แต่ตอนนี้มันไม่ใช่อย่างนั้นอีกแล้ว มันหนักนะถ้าเราเรื่องต่างๆมาแบกไว้ที่เราหมด อันไหนวางได้วางก่อน เถอะ อ้อเข้าเรื่องธรรมมะต่อก่อนนะครับ คือบอสคิดว่าถ้าข้อคิดเล็กๆเบื้องต้นของธรรมะทำให้เราสุขสงบได้ขนานนี้แล้วธรรมะที่มีมากและสูงขึ้นๆจะทำให้เราสุขสงบได้จริงๆแน่นอน เพราะเมื่อก่อนบอสคิดว่าดีใจจังที่ได้เกิดมาในพ.ศ.นี้ เพราะมีทุกอย่างที่เราอยากได้อยากมีแต่ตอนนี้คิดว่าทุกอย่างที่เราอยากได้ อยากมี อยากทำ มันยิ่งทำให้เราฟุ้ง แค่คำนี้ มันทำให้บอสทุกข์มากนะครับ แต่พอเราลองปล่อยวาง วางใจไว้ในตัว หยุดคิด หยุดแบก มันจะ=ความสงบ =ความสุขจริงๆทั้งหมดนี้ที่ผมเล่าเพราะผมก็เคยเป้นอย่างคุณ แต่ตอนนี้ไม่เป็นแล้ว และหวังว่าคุณคงจะเข้าใจบ้างที่ผมตั้งใจเขียนแต่ก็ดูงงหน่อยนะครับ ขอบคุณที่อ่าน อย่าลืมวางนะครับ

6. NewSaRaN

NewSaRaN สมาชิกใหม่

26 ธันวาคม 2004
    เหนื่อยก็พักก่อนสิครับ

แล้วก็ค่อย ๆ คิด