(ตอนสุดท้าย)ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับวัตถุมงคลหลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Betweenpm, 24 กุมภาพันธ์ 2012.

1. Betweenpm

Betweenpm เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    จากที่เคยเขียนไว้ในกระทู้ "ใครที่ชอบหนุมานฯ..." เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส ว่ามีข้อควรสังเกตุและควรระวังอะไรบ้างในการเช่าบูชา และมีผู้สงสัยอยากรู้เพิ่มเติม ขอนำมาเล่าต่อในกระทู้นี้นะครับ

ที่มา
    http://palungjit.org/threads/ใครที่ชอบหนุมานแบบผม-เชิญร่วมแจมกันครับ.237079/page-45

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2012
  2. Betweenpm

ก่อนอื่น ต้องกราบขอขมาหลวงปู่เกลี้ยง หากข้อความที่จะเล่าต่อไปนี้มีสิ่งใดที่อาจจะส่งผลกระทบให้หลวงปู่ไม่สบายใจ ขออโหสิกรรมให้ลูกหลานด้วยครับ

ขอยกข้อความเดิมมาจากกระทู้โน้นนะครับ จะเล่าให้ฟังเป็นข้อๆไป
    ...................................................................................................
    ผมเป็นคนที่ชอบเครื่องรางเหมือนกันโดยเฉพาะหนุมาน ก็อยากจะบอกกับท่านที่นับถือหลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส และต้องการบูชาวัตถุมงคลของท่าน โดยเงินที่พวกท่านทำบุญนั้นเข้าวัดหรือถวายหลวงปู่โดยตรง ซึ่งหลวงปู่ท่านนำไปใช้ประโยชน์ในพระพุทธศาสนา ขอให้ตรวจสอบดีๆนะครับว่า รุ่นนั้นๆ เป็นของวัดสร้างเองหรือเปล่า หรือถ้าเป็นคนนอกสร้าง กรรมการวัดรับทราบด้วยหรือไม่ ปัจจัยที่ได้ถูกนำไปใช้ในวัตถุประสงค์ใด

นอกจากนี้ ใครมีเพื่อนที่เป็นคนชลบุรีจริงๆ และพอรู้เรื่องวัดบ้าง ลองสอบถามดูนะครับว่า
    1. ตู้วัตถุมงคลที่อยู่ในวัดเป็นของวัดหรือของใคร (มีอยู่ซุ้มเดียว)
    2. หนุมานรุ่นไหนที่คนเมืองชลแน่ใจว่าเป็นของหลวงปู่แน่นอน
    (องค์ที่หลวงปู่แจกนั้นแน่นอน รุ่นอื่นๆ ก็ลองเช็คดู)
    3. วัตถุมงคลที่ตู้มีรุ่นปีก่อนๆ อยู่ไม่น้อย (โดยเฉพาะหนุมาน)
    ทำไมคนเมืองชลที่ติดตามข่าวสาร จึงรอเช่ารุ่นที่ออกจากวัดโดยตรง
    ทั้งที่เป็นของใหม่กว่า
    4. เว็ปไซต์วัดที่เห็นอยู่ หลวงปู่รับทราบและอนุญาตหรือเปล่า
    5. วัดนี้ไม่มีรองเจ้าอาวาส หรือผู้ช่วยเจ้าอาวาส
    ใครเป็นผู้ที่หลวงปู่วางใจในการดำเนินงานจัดสร้างวัตถุมงคลของวัด ?
    6. ลองให้คนที่ตู้วัตถุมงคลพาคุณเข้าไปกราบหลวงปู่ด้วยกันกับคุณ พร้อมกับวัตถุมงคลที่คุณเช่ามาจากตู้นั้น (เปิดกล่องให้ท่านเห็นชัดๆด้วยนะ)

..................................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2012
  3. Betweenpm

สิ่งที่จะเล่าต่อไปนี้เป็นข้อเท็จจริงเท่าที่ทราบมา ซึ่งท่านต้องใช้วิจารณญาณของท่านเองในการอ่านและวิเคราะห์ เพราะบางอย่างระบุไปตรงๆไม่ได้ ถ้าอยากรู้มากกว่านี้ ต้องไปสืบข้อมูลบริเวณใกล้ๆกับวัด แล้วจะชัดเจนยิ่งขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2012
  4. Betweenpm

1. ตู้วัตถุมงคลที่วัดเนิน

โดยทั่วไปคนที่เข้าไปเช่าบูชาวัตถุมงคลที่วัดต่างๆ จะเข้าใจว่าตู้วัตถุมงคลที่เห็นอยู่ในวัดนั้น (โดยเฉพาะถ้ามีตู้เดียว) เป็นของวัดโดยตรง รายได้ทั้งหมดเข้าวัด
    แม้บางวัดอาจจะมีตู้วัตถุมงคลมากกว่า 1 ตู้ ซึ่งตู้หนึ่งอาจเป็นไม่ใช่ของวัด แต่อีกตู้หนึ่งก็มักจะเป็นของวัดโดยตรง
    แต่ที่วัดนี้มีตู้เดียว เป็นซุ้มอยู่ใกล้ๆ โบสถ์ ภายในบริเวณวัดด้วย แต่รายได้ที่ได้จากการเช่าบูชานั้น ไม่ได้เข้าวัดโดยตรง บุคคลที่ดูแลก็ไม่ใช่คนของวัดที่หลวงปู่มอบหมาย ไม่มีใบอนุโมทนาบัตร ไม่มีบัญชีรายรับ ไม่มีการเคลียร์บัญชีเพราะไม่ใช่บัญชีวัด แต่เงินเข้ากระเป๋าของผู้จัดสร้างและเจ้าของตู้ตัวจริง

อาจจะจริงอยู่ว่ามีการถวายเงินให้กับหลวงปู่อยู่บ้าง แต่ก็เป็นการถวายเงินแบบของนายทุนสร้างพระที่ถวายให้ส่วนหนึ่งตั้งแต่แรก (หรือภายหลัง ?) ซึ่งไม่ได้มากมายอะไร เมื่อเทียบกับจำนวนเงินที่ได้จากการขายวัตถุมงคล ซึ่งไม่รู้ว่ามีอยู่จำนวนทั้งหมดจริงๆ เท่าไหร่กันแน่ ?

หมายเหตุ บางท่านอาจจะนึกสงสัยว่าทำไมถึงเป็นเช่นนี้ เรื่องนี้มีที่มาที่ไปครับ จะเล่าไปเรื่อยๆ และมีพยานที่ท่านสามารถสอบถามได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2012
  5. armorza

armorza Active Member

รออ่านข้อมูลดีๆครับ ผมจะติดตามกระทู้นี้ตลอดครับ เพราะผมก็พึ่งเริ่มเก็บวัตถุมงคลของหลวงปู่ไม่นานนี่เอง ขอให้ท่านผู้รู้ชี้แนะทีครับ

6. armorza

armorza Active Member

รอฟังข้อมูลดีๆๆๆ จะเก็บไปคิดเป็นข้อพิจารณา

7. Betweenpm

2. เว็ปไซต์วัดเนิน

หากท่าน search เจอ เว็ปไซต์วัดเนิน ที่เป็น.net ท่านคงคิดว่าเป็นเว็ปไซต์ที่เป็นทางการของวัด ได้รับมอบหมายอย่างเป็นทางการจากหลวงปู่เกลี้ยงซึ่งเป็นเจ้าอาวาส ก็ขอบอกตรงนี้เลยว่า ไม่ใช่ นะครับ
    ลองเข้าไปดูไปถามตรงๆที่ admin. ก็ได้ ถ้าเขาบอกว่าเป็นเว็ปที่ได้รับมอบหมายอย่างถูกต้องจากวัด ขอให้แสดงหลักฐานบนหน้าเว็ปด้วย ผมจะได้เก็บไว้เป็นหลักฐาน

เบอร์ที่ลงให้สอบถามเกี่ยวกับวัตถุมงคลในเว็ปนั้น ก็เป็นเบอร์เกี่ยวข้องกับตู้วัตถุมงคลอย่างที่บอกข้างต้นนั่นแหละครับ ลองไปคิดต่อดู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2012
  8. Betweenpm

ใครที่เคยเช่าวัตถุมงคลที่ตู้นั้น ลองรำลึกเหตุการณ์ย้อนอดีตดูนะครับว่า คุณเจอใครบ้าง ลักษณะท่าทางเป็นอย่างไร เขาบอกอะไรคุณบ้าง วัตถุมงคลที่เห็นในตู้มีอะไร แบบไหน ราคาเท่าไหร่ เป็นของปีไหน แล้วผมจะเอาข้อสังเกตุมาให้คุณพิจารณาต่อ

9. Betweenpm

ขอบคุณครับ

วัตถุประสงค์หลักของผมในการเขียนนี้
    ประการแรก คือ ต้องการให้เงินทำบุญบูชาวัตถุมงคลของทุกท่าน เป็นประโยชน์กับพระศาสนามากที่สุด ไม่ตกไปอยู่ในกลุ่มคนบางพวกที่เป็นเหลือบริ้นไรชอนไช เบียดบังกัดแทะวัด สร้างความเสื่อมศรัทธาให้ญาติโยม
    ซึ่งบอกได้เลยว่า ปัจจุบันนี้ บางคนห่างวัดเนินฯ ไป เพราะเจอเหตุการณ์ที่ทำให้ไขว้เขว เช่นเรื่องวัตถุมงคลที่น่าเคลือบแคลงบางอย่าง

ประการที่สอง คือ อยากให้ท่านที่นับถือหลวงปู่ ได้รับวัตถุมงคลที่นำมาติดตัวแล้วไม่ต้องคลางแคลงใจว่า องค์นั้น รุ่นนั้น ชัวร์หรือเปล่า หลวงปู่ท่านเสกหรือเปล่า เกิดเคราะห์หามยามร้าย เอาพระเก๊ พระเสริมไปห้อยคอเดี่ยว เกิดอันตราย พระไม่คุ้มครองขึ้นมา จะเสื่อมศรัทธาปรามาสโดยไม่ตั้งใจ

ตอนนี้ ถ้าคุณไปกราบหลวงปู่ช่วงเพล ทำบุญกับท่านโดยตรง หรือไม่ได้ทำบุญอะไรก็ตาม ท่านก็แจกวัตถุมงคลอยู่แล้ว เช่น สีผึ้ง ลูกแก้ว พระปิดตา รูปหลวงปู่ ฯลฯ ซึ่งของที่รับจากมือหลวงปู่โดยตรงแบบนี้ ชัวร์แน่นอน

ส่วนวัตถุมงคลที่มีการจัดสร้างนั้น และดูจะไว้วางใจได้นั้น จะเล่าให้ฟังต่อไป

10. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    เอาแบบนี้เลยนะครับไม่ต้องอ้อมค้อมไรกันมากผมนี่แหล่ะไปกราบหลวงปู่บ่อย
    จำได้ว่าสมัยแรกครั้งแรกที่เข้าไปกราบท่านผมได้หนุมานครองเมืองเนื้อผงและเห็นตู้วัตถุมงคลตู้นั้นอ่ะแหล่ะที่มีอยู่ตู้เดียวภายในวัด...ผมก็คิดในใจคงเป็นของวัด..และผมได้ถามป้าคนนึงซึ่งน่าจะเป็นโยมอุปถากหลวงปู่คอยจัดเรื่องอาหารถวายหลวงปู่....พอผมถามป้าคนนี้เรื่องตู้วัตถุมงคลช่ายของวัดไหม..และเช่าที่ตู้จะเป็นอย่างไร..ป้าคนนั้นทำหน้าเครียดๆๆไม่ตอบผม.ผมก้เลยสงสัยตั้งแต่นั้นมาแต่ป้าบอกว่าไปรับหนุมานกับมือหลวงปู่ดีกว่า...
    ผมไม่รู้ว่าหลวงพี่โด๊ะเป็นใครแต่ผมคิดว่าหลวงพี่คงเป็นรพระอีกรุปที่หลบวงปู่ไว้ใจมากๆๆให้คอยจัดสร้างวัตถุมงคลและอีกอย่างผมว่าหลวงพี่บารมีถึงจริงๆๆเชิญพระเกจิที่ดังๆๆมาปลุกเสกมากมายผมก้เข้าไปในพิธีมาแล้วหลายครั้ง..ลองดูครับขอยกตัวอย่างรุ่นหนุมาน8เหลี่ยม8กรซึ่งตอนี้เป็นตำนานไปเรียบร้อยและแถมให้อีกรุ่นหนุมานครองพระนครปี53ประสบการณ์มากมาย...ถ้าไม่ดีจริงคนไม่จองวกันมากมายหรอกครับอีกประการประสบการณ์ก็เกิดกับผมขึ้นเองทั้ง2รุ่นที่กล่าวไป..ไม่ต้องเชื่อผมเพราะผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย

11. Betweenpm

ครับ ไม่ต้องเชื่อ ไปพิจารณาเองนั่นแหละถูกต้องที่สุด

12. Betweenpm

ขอบคุณครับที่มาช่วยให้ข้อมูลแบบตรงๆ
    นี่เป็นตัวอย่างของเหตุผลที่สนับสนุนคำถามข้อ 3 ที่ผมเขียนข้างต้น ว่า ทำไมของรุ่นปีเก่ากว่าที่ในตู้มันยังมีอยู่เยอะนัก ? ไม่หมดซะที

13. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    หนุมาน 8 เหลี่ยม 8 กร และหนุมานครองเมือง ปี53 มีปลอมไหมครับ

14. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

หนุมาน8เหลี่ยมเนื้อทองเหลืองน่าจะพอหาได้อยู่แต่เนื้อสัตตะหายากหน่อย..ส่วนหนุมานครองเมืองปี53คิดว่ายังไม่มีนะครับ..แต่ก็เริ่มหายากขนาดผมจะเช่าต่อเพื่อนคืนเนื้อทองเหลืองรมดำมันยังไม่ปล่อยเลยครับ...ผมไมได้เชียอะไรหรอกนะเพราะมันเกิดประสบการณ์กับผมจริงๆๆแล้วอีกอย่างนึงผมเคยให้พี่ที่รู้จักเอาไปให้อาจารย์เข๊าจับพลังมาขนาดเนื้อผงที่แจกฟรีรุ่นหนุมานครองเมืองปี53ยังแรงและมีตัวตน..ผมยังไปต่อคิวรับกับมือหลวงปู่ทั้งเนื้อผงและพระปิดตา

15. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    หวัดดีครับท่านเจ้าของกระทู้....พอจะมีรูปหนุมานทั้ง 2 รุ่นที่ว่าให้ดูไหมครับช่วยลงให้ดูทีครับ
    รุ่นปี 53 ที่เป๋นหนุมานขนาดบูชาหรือป่าวครับ

16. limited-edition

limited-edition เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    อืมม วัดไหนดังๆ หลวงตาหลวงปู่ชราภาพ
    มีเรื่องแบบนี้เยอะเลย คนทำไมมันไม่กลัวบาปกลัวกรรมกันหรือไง
    ไม่รู้เรื่องจริงเป้นอย่างไร
    แต่ผุ้ทำกรรม จักได้รับผลของกรรมนั้น

17. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เงินตัวเดียวครับ มันทำให้คนไม่กลัวบาปกรรม เราทำได้เพียงรอ ให้มันประสบพบกับกรรมที่มันทำไว้ และก็แฉมัน ให้ไม่มีคนเช่าพระกับมัน แต่ก็อีกนั่นแหละ กี่คนกันที่จะเล่นเวปนี้ หรือบางท่านก็ไม่ได้เล่นอินเตอร์เน็ต คงต้องทำแบบวัดหลวงปู่แผ้ว คือทำป้ายไว้เลย ว่ารุ่นไหนทางวัดไม่ได้สร้างบ้าง

แล้วถามว่าวัดจะกำจัดออกไปได้มั๊ย อันนี้เป็นเรื่องของอิทธิพลท้องถิ่น และวงในของท้องถิ่นนั้น ยากนักจะจัดการ มันไม่สนใจว่าหลวงปู่จะเป็นพระปฏิบัติดี หรือบรรลุธรรม สนใจอย่างเดียว จะหาเงินได้ง่ายๆ ได้ยังไง

18. wichaikrit

wichaikrit สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2010
    ผลประโยชน์ตัวเดียวครับที่ทำให้เป็นแบบนี้

19. open_your_eye

รุ่นปี53มีแบบเป็นเหรียญ8เหลี่ยมหน้าหลวงปู่...
    2.หนุมานครองพระนครลอยองค์
    3.หนุมานแบบตั้งหน้ารถ..
    รุ่นี้ผมเช่าเก็บมาทุกอย่าง..และตอนประมาณ2ทุ่มกว่าๆๆไปยืนรับแจกหนุมานเนือ้ผงและพระปิดตา..มาด้วยครับ

20. phuphitchaya

phuphitchaya สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2012
    หนุมานแบบตั้งหน้ารถ เป็นยังไงหรือ ครับ