ช่วยแนะนำการอาบน้ำมนต์เองด้วยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย yakinz, 28 ธันวาคม 2013.

1. yakinz

yakinz สมาชิกใหม่

10 ธันวาคม 2011
    รบกวนด้วยครับ ปกติผมจะสวดมนต์อาทิตย์ละครั้งและพยายามรักษาศีล 5 บริจาคเงินไถ่ชีวิตโคตามเงินที่มี แต่ผมก็ไม่ค่อยเชื ่อเรื่องการสะเดาะเคราะ์กับการแก้กรรมเท่าใด แต่ก็พอมาเดือนนี้ผมรู้สึกว่ามีแต่เรื่องร้ายๆจริง มีปัญหาเรื่องงาน เรื่องความรัก โจรขึ้นบ้าน(ขโมยได้สร้อยพระไปพวงหนึ่ง) มีเรื่องเจ็บป่วย ล่าสุดวันนี้ตอนเที่ยงไฟไหม้ดงดอกปือข้างบ้านดีที่ดับทัน(ทั้งที่ตอนเช้าฝากให้แม่ไปเอาน้ำมนต์ที่วัดมาให้คิดว่าวันนี้จะอาบน้ำมนต์) เดือนนี้สุดๆสำหรับผมจริงๆครับ รบกวนแนะนำการอาบน้ำมนต์เองด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. อิ๊ด

อิ๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ผมก็รู้เพียงว่าต้องอาบกลางแจ้ง เดี๋ยวผู้รู้คงมาตอบให้

3. ขอนไม้แห้ง

ขอนไม้แห้ง เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011

เวลาที่เราอาบน้ำ ให้บริกรรม บท พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ จนกว่าที่เราจะอาบน้ำเสร็จ ผมก็ทำแบบนี้ประจำ จิตของเราก็เป็นสมาธิด้วย ได้ระลึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ด้วย

4. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

เดือนธันวาก็มีเรื่องเป็นประำจำนะของเรา ช่วงดวงกำลังเปลี่ยน

ศรัทธาในสิ่งที่คุณทำมาสิ

5. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    นั่งกลางแจ้งได้ก็ดี
    เหยียดขา หันปลายเท้าไปทิศตะวันตก
    อาราธนา แล้วเทราดจากหัวไปขา

6. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ ขอนไม้แห้ง คะ ที่โพสรูปพระพุทธเจ้าสวยมาก ถือเป็นของขวัญปีใหม่ที่ล้ำค่าเลย ชอบมาก เซฟเก็บไว้แล้ว แท้งกิ่วๆๆ

7. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อาบกลางแจ้งคะ อายๆๆ ห้องนอนก็ก็ไม่ได้เด๋วเปียก ได้ที่เดียวห้องน้ำ ตั้งสติให้ดี นึกถึงคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ มีทุกข์ไรก็บอกไป แล้วขอให้ท่านสงเคราะห์ ขอน้ำมนต์นี้ช่วยปัดเป่าให้พ้นภัย หมดทุกข์หมดโศก ห้ามปรามาสท่าน ทำไมอาบแล้วยังไม่ดี บางทีมันหนักเป็นเบาแล้ว แต่เราไม่รู้เอง ทุกคนมีกรรมเป็นของตัวเองที่ต้องชดใช้ ท่านจะไปช่วยใช้ให้หมดไม่ได้ อย่างน้อยก็ทำให้เราสดชื่นมีกำลังใจเดินต่อไป ตัวเอง ปีนี้ ทำสร้อยข้อมือหนักหนึ่งบาทหาย นาฬิกาเรือนพิ้งโกหาย 7000 บาทหาย สุดช้ำ ได้แต่ก้มหน้า อายกรรมตัวเอง เห้อ...

8. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    อาบน้ำมนต์ไม่ต้องแก้ผ้า
    ไม่ต้องฟอกสบู่ด้วย