ช่วยด้วยครับ จะประสาทตายอยู่แล้วครับ....

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย cmn99, 4 ตุลาคม 2013.

1. cmn99

cmn99 Active Member

30 กันยายน 2013
    ขอความเมตตากรุณาจากเว็บบอร์ดแห่งนี้ด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างยิ่งยวดครับ

ผมชื่อ สุรศักดิ์ นันตะสุข เกิดวันที่ 29มี.ค 2515 อายุ 41
    ปีชวด วันพุธ (ตอนเที่ยงวัน)

ผมพยาม จะไขปริศนาว่ามันคืออะไร ไปหาหมอ พระอาจารย์ดูดวงมาหลายที่แล้ว แต่ก็ยังไม่มีที่ไหนที่จะพอช่วยไขปริศนาของผมให้กระจ่างได้ ก็เลยมาขอที่พึ่งใบบุญจากชาวเว็บบอร์ดพลังจิตแห่งนี้ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า มันกินแหนงแคลงใจผมมาประมาณ 15ปีเต็มเห็นจะได้ครับ

มีอยู่2เรื่องครับ
    เรื่องที่ 1 ก็คือฝันเห็นงูครับ อย่าเพิ่งคิดไปก่อนนะครับว่าเกี่ยวกับเนื้อคู่เพราะผมมีลูกภรรยาแล้ว และผมก็คิดว่ามันไม่ธรรมดาแน่ฝันต่อเนื่องมา15ปี
    ก็คือบางทีก็ฝันเห็นเฉยๆ บางทีก็ฝันว่าผมฆ่างูหรือไม่ก็งูฆ่าผม
    บางทีเห็นวิ่งผ่านตัดหน้า มีัตัวเล็กตัวใหญ่เป็นฝูง
    เป็นอยู่อย่างนี้ตลอดระยะเวลา15ปีเต็ม ก็คือฝันเห็นเดือนละครั้งบ้างสองครั้งบ้าง หรือเืดือนเว้นเดือนบ้างครับ แต่มาปีนี้เบาลงหน่อยเพิ่งจะฝันถึง2ครั้ง

เรื่องที่2 ระยะไล่เลี่ยกันมาเลยครับ (อันนี้ทรมานจิตใจมากครับ) เพราะมันเหมือนความจริงมาก เหมือนกันกับเรื่องที่1ครับ เดือนละครั้ง หรือสองครั้ง
    หรือเว้นเดือน เว้นสองเดือน เรื่องก็คือจะฝันถึงว่า มีอะไรออกมาจากปากจากฟัน จากเหงือกครับ บางครั้งก็เป็นฝูงแมลงตัวเล็กๆเต็มไปหมด บางครั้งก็เป็นเส้นด้ายดึงออกกกกก ยืดออกกกก อุ๊บๆๆ ออกมา ออกมา ไม่หมด บางครั้งก็เป็นเหมือนเม็ดกรวด เม็ดทราย ทยอยดันออกมาจากปาก บางครั้งผมก็ดึงๆๆๆ
    เหมือนกับมันติดเหงือกฟันดึงออกยืดออก ทรมานมากครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง
    และทุกครั้งที่ฝันมันก็เหมือนความจริงมากครับ 15ปีเต็มครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ ท้ายนี้ผมหวังว่าจะมีสวรรค์เปิดช่อง
    ทางให้ผมบ้าง
    ปล.ตั้งแต่จำความได้ ไม่เคยฆ่างู สัตว์เล็ก สัตว์ใหญ่ไม่เคยรังแก เห็นเด็ก
    ผู้หญิง คนชรา ขึ้นรถเมล์ รีบลุกขึ้นให้นั่ง เห็นสัตว์ถูกทำร้ายจะปวดใจมาก

แล้วทำไมเรื่องพวกนี้ยังเกิดกับผมอยู่ครับ

2. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

ชาตินี้คุณไม่เคยทำ แต่ชาติที่แล้วคุณอาจจะเคยทำ..ไม่สามารถช่วยอะไรได้ ทำได้แค่แนะนำให้คุณหาโอกาสบวช ถือศีล และที่สำคัญภาวนา.. สิ่งเหล่านี้น่าจะช่วยให้คุณบรรเทาเบาบางจากเจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติได้ ไม่มีบุญไหนยิ่งใหญ่กว่ากรรมฐานนะคะ อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้เขาด้วยนะคะ..

3. cmn99

ขอบพระคุณมากครับ

ก็จะว่าจะหาเวลาบวชอยู่ครับ แต่ยังติดภาระกิจทางโลกค้างคาอยู่เยอะครับ
    ช่วงนี้ก็ได้แต่นั่งวิปัสนา แผ่เมตตา ทุกวันเผื่อจะได้เบาบางลงบ้าง ขอบคุณมากครับ

4. บุญธริย์ฎา

บุญธริย์ฎา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    ความฝันที่เกิดเป็นผลทำให้ทุกข์ต่างๆ เป็นเพราะอกุศลกรรมที่เราเคยทำไว้ มันให้ผลในปวัตติกาล ซึ่งเป็นเพราะกรรมชั่วอย่างเบาๆ แต่ถ้าเป็นกรรมที่มีแรง มีกำลัง ก็จะส่งผลให้เกิดเป็นวิบากแก่ร่างกายโดยตรง กรรมอย่างเบาๆนี้ มีผลทำให้เกิดวิถีฝันได้ ทำให้ผู้นั้นทุกข์ใจ วิตกใจ กังวลใจ นิมิตฝันนี้เกิดจากรรมก็ได้ เกิดจากภาวะร่างกายก็ได้ เกิดจากอากาศหรือฤดูกาลก็ได้ เกิดเพราะจิตเราคิดถึงเรื่องนั้นบ่อยๆโดยอัตโนมัติก็ได้ ถึงแม้เราจะไม่เคยทำบาปในชาตินี้ก็ตาม แต่กรรมบางอย่างเราทำแล้วลืมไปก็มี ชาติก่อนๆก็มี

ลองเปลี่ยนอารมณ์ดูสิคะ ลองหาภาพพระที่ตัวเองนับถือ ภาพพระพุทธรูปที่ตัวเองชอบ เอาภาพนั้นให้เป็นอารมณ์ ทำให้ภาพนั้นติดตาติดใจ นึกถึงภาพพระบ่อยๆ ทำให้เกิดกุศลจิตที่เรียกว่า พุทธานุสติ เมื่อจิตเป็นกุศลบ่้อยๆก็ทำให้อารมณ์ของบาปอกุศลไม่สามารถเกิดเป็นวิถีจิตได้ คุณก็จะมีความสุขขึ้นนะคะ

5. บุญธริย์ฎา

บุญธริย์ฎา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    ทุกของคุณเป็นทุกข์เพียงเล็กๆน้อยๆ เป็นทุกข์แค่ผิวเผิน ทุกข์ของหญิงท่านหนึ่งที่คุณรู้แล้ว คุณจะรู้ว่าแค่ทุกข์ของคุณมันช่างนิดเดียว

มีหญิงสาวลูกเศรษฐีคนนึ่งได้เสียกับคนใช้จนตั้งท้อง เลยหนีออกจากบ้านไปอยู่กินกับสามีที่ต่างจังหวัด เมื่อท้องลูกคนที่สอง จะกลับบ้านเพื่อมาหาพ่อแม่ตัวเอง สามีโดนงูกัดตายในระหว่างทาง ลูกคนแรกถูกน้ำพัดจมน้ำตาย ลูกคนที่สองโดนนกคาบไปกิน เธอเสียใจมาก เมื่อเดินทางไปถึงบ้านเกิด ได้ยินข่าวว่าพ่อแม่พี่น้องตายหมดบ้านเลย

ภายในไม่กี่ชั่วโมง เสียสามี เสียลูก เสียพ่อ เสียแม่ เสียทุกอย่าง แม้สติสัมปชัญญะของตัวเอง กลายเป็นบ้าไปเลย....ทุกข์จริงๆหนอ....

6. cmn99

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ ที่ชี้แนะ แต่ผมก็ไม่เคยคิดถึงเรื่องที่ฝันนะครับ วันสองวันก็ลืม
    ไม่เคยคิดถึงอีกจนลืมไปแล้ว พอวันเวลาผ่านไปได้สัก 2-3เดือนก็กลับมาฝันอีก

ยังไงเดี๋ยวผมจะลองหารูปพระมาติดบนหัวนอน และก็จะพยายามคิดถึงรูปพระบ่อยๆดูครับ
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

7. cmn99

อ้อ...อีกอย่างครับ ถ้าวันฝันผมฝันถึง2เรื่องที่กล่าวข้างต้น พอเช้ามาก็จะไม่สดชื่น รู้สึกเหนื่อย เพลีย ทั้งวันเลยแหละครับ

8. Pubeth

Pubeth เป็นที่รู้จักกันดี

ลองเข้ามาดูคนอื่นๆตอบไม่พ้นให้นั่งสมาธิสวดมนต์และทำใจ
    สำหรับวันนี้เป็นวันพระเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ไปก่อน ^ ^พรุ่งนี้จะเอาคำตอบมาให้ทาง pm
    ปัญหาต้องแก้ที่ต้นเหตุไม่ใช่ที่ปลายเหตุ จะยกตัวอย่างให้ฟังสักเรื่อง
    มีอยู่เคสหนึ่งมาเล่าความฝันให้ฟังว่าฝันเห็นรถตัวเองมาตลอดทั้งเดือน
    ฝันเห็นรถตัวเองเสียบ้างชนบ้าง ร้อยแปดพันเก้าทั้งเดือน เมื่อตรวจดูปรากฏว่า
    ไม่เคยไหว้แม่ย่านางกับของดีประจำรถสักชาติตั้งแต่ซื้อมาขับอย่างเดียวไหว้แค่วันนั้นวันเดียว
    ยกมือไหว้ก็ไม่เคยเพราะคิดว่าได้ของดีติดรถแล้ว เลยให้ไปขอขมาแม่ย่านางและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำรถเอาพวงมาลัยไปบูชาเสีย
    ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยฝันเห็นรถที่เป็นเหตุการณ์เดิมๆอีกเลย

ปล.
    ทุกข์ยังไงก็เป็นทุกข์จะทุกข์เล็กทุกข์น้อยทุกข์มากอะไรคือตัววัด อย่างไรก็เป็นทุกข์สำคัญที่การมีสติ
    แต่การมีสติของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันดั่งกับเรื่องดอกบัวสามเหล่าที่เคยกล่าวกันมา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2013
  9. masshi

masshi เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ผมว่ามันมีหลายอย่างที่ต้องทบทวนดูด้วยตนเองนะครับ ถ้าดูดวงมาแล้ว ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับดวงเลย ก็ต้องมองเรื่องฮวงจุ๊ยบ้าง เช่นทีีอยู่ที่นอน ถูกต้องหรือผิดหลักอะไรไหม ทิศทางถูกต้องไหม ถ้าไม่มีปัญหาก็ต้องพิจารณาอีกที คือต้องหาสาเหตุก่อนแล้วแก้ที่เหตุ ส่วนเรื่องที่ปฏิบัติสมาธิภาวนานั้น หากถูกต้องก็คงแก้ได้ครับ ลองเล่าวิธีที่ปฏิบัติหน่อยซิครับ ว่า ทำอย่างไรบ้าง

10. cmn99

ยังไงผมกราบขอบพระคุณ คุณคนแปลกด้วยนะครับ พอได้อ่านคุณตอบกระทู้ใจชื้นขึ้นมา
    ทันทีครับ ยังไงวันนี้จะหาเวลาไปทำบุญ ส่วนเรื่องทำบุญถวายสังฆทานผมทำเป็นประจำอยู่แล้วครับ ชอบทำบุญ เรื่องที่พักฮวงจุ้ยก็ไม่น่าจะใช่สาเหตุครับ เพราะตลอดระยะเวลา
    15ปีที่ผ่านมา ผมย้ายที่อยู่ ที่ทำงานหลายที่ ก็ยังฝันเหมือนเดิมครับ ส่วนเรื่องนั่งสมาธิ
    ก็ยังไม่แน่ใจนะครับว่าทำถูกวิธี100%หรือเปล่า ก็คือเคยไปฝึกนั่งที่ศูนย์ปฎิธรรมเครือข่ายของหลวงพ่อจรัญ ตรงสำนักบ้านธรรม หัวลำโพงน่ะครับ หายใจเข้าพองหนอ หายใจออกยุบหนอ จับลมหายใจที่ท้องพองยุบ วันไหนถ้ามีเวลาไม่เหนื่อยมากก็จะตามด้วยเดินจงกรมครับ

11. cmn99

พอดีผมได้รับ pm จากผู้หวังดีว่า คุณกอกล้วยเจ้าเขาสามารถช่วยผมได้(เขามีอาจารย์ดี) พอมีใครทราบเบอร์โืทรหรือ e-mailคุณกอกล้วยบ้างครับ ขอบพระคุณครับ
    ถือว่าทำบุญ พระคุ้มครองครับ

12. cmn99

พอจะมีท่านไหน แนะนำ ชี้ทาง สว่าง กระจ่าง เพิ่มเติมมั่งไหมครั
    ขอบพระคุณมากครับ พระคุ้มครองครับ

13. Pubeth

ตอบไปให้แล้วทาง pm ลองไปเปิดอ่านดูนะครับ โชคดีครับ

14. Pubeth

แนะนำหลายๆท่านหาก ฝันนิมิต หรือเจอลางบอกเหตุต่างๆตามความเชื่อ
    ที่พิจารณาดูแล้วว่าไม่ดี ให้อาราธนาพระรัตนตรัย
    จากนั้นให้สวด คาถายันทุน ครับอย่างน้อย9รอบ
    หรือจนกว่าจิตจะมีสมาธิสติกลับมาเรื่องร้ายจะเบาลงมากหรือแทบไม่เกิดเลยครับ

15. cmn99

สาธุ สาธุ สาธุ

บุญนำส่งครับ ขอบพระคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ยังไงผมจะลองสืบๆหาวัด
    พระอาจารย์เก่งๆดูครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ คุณคนแปลก น้ำใจครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก ผมจะได้หลุดพ้นซะที

16. กุหลาบมอญ

กุหลาบมอญ สมาชิก

ก่อนนอนต้องไม่ทานอาหารที่ร่างกายต้องทำงานหนัก ไม่ดูรายการทีวี หรือหนังที่ทำให้เครียด เป็นไปได้ให้ทานผักผลไม้ตอนเย็น ออกกำลังกาย ชีวิตประจำวันหาโอกาสช่วยเหลือผู้อื่นให้พ้นทุกข็บ้าง โดยที่เราไม่เดือดร้อน ไม่เอาความโกรธที่มีมาคิดเป็นอารมณ์ให้ขุ่นหมอง ยินดีเมื่อเพื่อนได้ดีมีความสุข แล้วเราจะหลับสนิทไม่ฝันอะไรเลย ตอบจากประสบการณ์ตัวเองค่ะ เอาใจช่วยให้หลับสนิทในคืนนี้ และคืนต่อ ๆ ไปนะคะ

17. cmn99

ทีวี หนัง ไม่ได้ดูนานมากแล้ว เพราะอยู่เกาะ ตอนเย็นไม่ค่อยทานอาหาร ก่อนนอนก็ไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิ เป็นประจำอยู่แล้วครับ ยังไงก็ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ แต่มันไม่น่าจะใช่กับสิ่งที่ผมกำลังเผชิญอยู่ 15ปีเต็ม ฝันเรื่องเดิมๆ

18. apantree

apantree สมาชิกใหม่

มีเหตุฝังใจตั้งแต่วัยเด็กค่ะ แนะนำปรึกษา จิตแพทย์

19. cmn99

กำ... เฮ้อ.. .ตอบอย่างงี้ ให้ไปพบจิตแพทย์อีก ผมไม่ได้วิตกจริตนะ
    แล้วทำไมตั้งแต่ช่วงผมเกิด จนอายุถึง26แล้วทำไมผมไม่ฝันล่ะ

ไม่เป็นไร ผมได้คำตอบแล้ว
    ขอบคุณอีกครั้งคร้ับ คุณคนแปลก น้ำใจครั้งนี้ผมจะไม่ลืมจนวันตาย...

20. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    เป็นแบบเพื่อนผมครับ
    แต่เพื่อนผมฝันถึงผู้หญิงคนนึง และฝันว่าผู้หญิงคนนี้เป็นแฟนตลอดในฝัน แต่ในชีวิตจริงไม่เคยเจอไม่เคยพบเห็น ทุกครั้งทีจะมีภัยเหมือนมีคนมาค่อยดึงค่อยช่วย และอีกคนรู้จักผมอีกคนฝันว่าร้องไห้ไม่ไห้แฟนบวชและสาบานว่าจะไม่ขอเหยียบโบสถ์ก็มี ฝันซ้ำๆๆกัน หลายๆๆปี ผมคิดว่า ไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่นอนที่คุณฝันแบบนี้ คนที่ไม่เคยเจอย่อมไม่รู้หรอกว่ามัน มีนะคนพวกนี้ ที่ฝันแนวนี้

สำหรับผมแล้วไม่ฝันแนวนี้ แต่อยากให้ลองถอนคำอธิษฐาน คำสาบานทุกๆๆอย่าง ทุกๆๆชาติ เพราะรู้ไม่รู้ว่าชาติก่อนเราไปสาบานอะไรไว้ไหมหรือเปล่า
    หรือมีเจ้ากรรมนายเวรผูกใจเจ็บ ลองนึกดูว่าก่อ่นฝัน ได้ไปที่ที่ไม่เคยไปหรือไม่ อาจจะเป็นไปได้ว่าเขารอคุณอยู่ เมื่อคุณไปจุดนั้น เขาจึงตามคุณมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2013