ช่วยด้วยกรรมหรืออะไรกันแน่

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย saraya, 19 พฤษภาคม 2010.

1. saraya

saraya สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2006
    ผมเกิดมาในครอบครัวฐานะปานกลางถึงมีกินมีใช้ ผมมีพี่น้องสองคน คือผมเองกับน้องสาว พ่อ กับแม่ผม เหมือนเป็นคู่กรรมกัน อยู่ด้วยกันมีแต่ปัญหา ถึงจะมีเงินทองแต่ก็ไม่เคยเก็บได้เลย พ่อแม่ทะเลาะกันตลอด พูดคุยกันไม่ค่อยได้ หลังจากผมจบปริญาตรีปัญหาต่าง ๆ ก็มีมากมาย จนหลังจากน้องสาวผมจบปริญญาตรีปัญหายิ่งมากขึ้น พ่อกับแม่ เหมือนอยู่กันละโลกพูดคุยกันไม่ได้ทะเงาะกันทุกที พ่อผมทำมาหากินไม่ขึ้นหลังจากน้องสาวจบปริญญาตรี ทำอะไรก็ไม่ดีไปหมด ส่วนแม่เงินที่มีกับธุรกิจที่ทำก็เริ่มหมดไป ลูกจ้างโกง ทำมาหากินไม่ขึ้นเลย ผมไม่รู้ว่าเพราะอะไร ส่วนผมกับน้องสาว ชีวิตก็มีแต่ปัญหาทำอะไรก็ไม่ขึ้นมันมีอุปสรรคตลอดเวลา พอล้มแล้วลุกใหม่ไปได้ดีซักแป๊บก็มีปัญหาเข้ามาเรื่อย ๆๆ จนตอนนี้ผมรู้สึกได้ทุกคนเริ่มหมดหวังกับชีวิต รวมทั้งผมด้วย ผมกับแม่ทะเลาะกันบ่อยมาก ผมไม่เข้าใจทั้งที่ผมกับแม่สนิทกันมาก ผมรักแม่ผมมาก ผมไม่รู้จะแก้ปัญหาอะไร แม่ผมเองเค้าจะฝันเห็นแต่งู ตลอดเวลามีเรื่องอะไร ส่วนผมเองก็ฝันเห็นบ่อย ที่บ้านผมนับถือครูหมอมโนราห์ เราก็รำถวายแล้ว แต่มันเหมือนมีอะไรมากกว่านั้น ความจริงแล้วผมก็ไม่ค่อยเชื่อ เรื่องพวกนี้ เพราะผมเองก็เป็นนักวิทยาศาสตร์ แต่นาน ๆ เข้ามันเริ่มหนัก มากขึ้น มีคนบอกว่าพ่อผมโดนของ เลยทำให้ทุกอย่างมันเลวร้าย แต่ผมก็ไม่รู้จะคิดยังไง แต่ที่เห็นคือพวกผมทำอะไรก็ไม่สำเร็จไม่มีความสุขเลย ผมสงสารแม่ผมมาก ผมเองก็ไม่รู้จะทำยังไง ช่วยทำงานสารพัด แต่มันก็ไม่ดีขึ้นเลย

2. พธบ

พธบ เป็นที่รู้จักกันดี

*หากสงสัย ยินดีดูให้ฟรี (ยินดีช่วยเหลือครับ)

3. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจว่า กฏแห่งกรรมเป็นวิทยาศาสตร์นะครับ
    เป็นฟิสิกส์ทางนามธรรม... ผมพูดแค่นี้ คุณคงจะเข้าใจนะครับ
    คุณเป็นนักวิทยาศาสตร์หนิ... เรื่องกฏแห่งกรรมเป็นเรื่องลึกซึ้งครับ
    ถ้ามองอย่างไม่เข้าใจก็จะไม่ได้อะไรเลย... ทุกสิ่งขึ้นอยู่กับกฏนี้
    เช่นเดียวกับกฏทางฟิสิกส์ แต่กฏแห่งกรรมครอบคลุมกว่านั้น... ^^

จงเชื่อในสิ่งที่เป็นเหตุปัจจัย ศาสนาพุทธสอนให้เห็นถึงธรรมชาติตามเป็นจริง
    ส่วนเรื่องไสยศาสตร์... ผมแนะนำให้วางไปได้เลย คนพุทธไม่จำเป็นต้องพึ่งไสยศาสตร์
    คุณเป็นนักวิทยาศาสตร์หนิ ลองมาศึกษาวิทยาศาสตร์ทางจิต ด้วยสมาธิภาวนาดูสิ
    ทั้งช่วยเรื่องพวกนี้ของคุณได้ และยังช่วยให้คุณได้พิสูจน์อีกต่างหาก...

ที่สำคัญ... ต้องทำให้ได้นะครับ ^^ นักวิทยาศาสตร์ไม่ปฏิเสธความใฝ่รู้หรอกนะครับ

4. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

คุณบอกว่าคุณนับถือครูหมอมโนราห์ คุณลืมนึกถึงพระรัตนตรัย คือพระพุทธเจ้า พระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า และพระสงฆ์สาวกผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ องค์ 3 นี้แหละครับที่พระพุทธเจ้าตรัสว่าเป็นที่พึ่งสูงสุดของคนเรา เหนือกว่านี้ไม่มี ก่อนอื่นคุรต้องแยกให้ออกก่อนระหว่างความเป็นนักวิทยาศาสตร์หรือการเรียนมาทางด้านวิทยาศาสตร์(ผมก็จบคล้ายๆกับคุณ) แล้วสร้างศรัทธาขึ้นมาในพระรัตนตรัย ที่บ้านมีหิ้งพระบูชาหรือเปล่า เคยทำบุญตักบาตรบ้างหรือเปล่า พาคุรแม่ไปวัดไปทำบุญถวายสังฆทานกันสิครับ ไปกันทั้งครอบครัวเลยก็ได้ นี่ก้ใกล้วันวิสาขบูชาแล้ว ถือโอกาสนี้ไปทำบุญครั้งใหญ่เลยก้ได้ ไปทำบุญถวายสังฆทาน ปิดทองพระ นมัสการพระบรมสารีริกธาตุ(กระดูกพระพุทธเจ้า) แล้วมีอะไรไม่สบายใจคุรก้อธิษฐานเอาตามความปรารถนา อ้อ! อย่าลืมปล่อยนกปล่อยปลาด้วยนะครับ และที่สำคัญ งดและละเลิกพิธีทางไสยศาสตร์ให้หมดเด้ดขาด เอาเฉพาะธรรมะของพระพุทธเจ้าเท่านั้น ถ้าธรรมะของพระพุทธเจ้าช่วยไม่ได้แล้วก้ไม่มีศาสตร์ใดๆในโลกจะช่วยได้หรอกครับ แต่คุณต้องมีความเพียรด้วย และขอให้เชื่อพระพุทธเจ้าเถิดว่า บาปบุญมีจริง นรกมีจริง สวรรค์มีจริง พระนิพพานมีจริง ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว แนะนำให้คุณถือศีล 5 ด้วยนะครับ ศีลข้อที่ 5 เขามีว่า เหล้าน่ะ! อย่าไปกินมันเลย...

5. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวมันก็ผ่านไปเองนั่นล่ะ ไม่มีอะไรมันทนอยู่ได้นานหรอกทั้งสุขและทุกข์นั่นล่ะ