คู่มือการใช้งาน วิทยุ Eton Scorpion Emergency Radio ครับ PDF

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Kongp, 12 มิถุนายน 2011.

1. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    หลายท่านสงสัยวิธีการ set นาฬิกา

ลองอ่านคู่มือ ที่นี่ครับ

โหลด เป็น ไฟล์ PDF ครับ

http://www.etoncorp.com/upload/contents/307/scorpion_qg_032510.pdf

2. sug552

sug552 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2010
    แจ่มเลยขอบคุณมากครับ ของผมสงสัยได้วันจันทร์

3. joyplayerman1

joyplayerman1 เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    ยังกด set เวลาไม่ได้อยู่ดีครับ .. ใครทำได้มั่งนี่ ทำตามคู่มือบอกแล้วนะ มันไม่กระพริบน่ะ

4. Kongp

มีบางท่าน set ได้บ้างแล้วครับ

เห็นบอก ข้างในกล่องมีแผ่นคู่มือยาวๆ ด้วยครับ ผมไม่แน่ใจว่า เป็นแบบไหน

5. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    ในกล่องมีแผ่นพับซ้อนอีกทีข้างในเป็นคู่มือครับ มีหลายภาษาและแน่นอนไม่มีภาษาไทยครับ
    แต่ลอง set ดูตามคู่มือก็ตั้งได้ทุกอย่างครับ ค่อยๆทำใจเย็นๆครับ

6. M78

M78 Active Member

6 พฤศจิกายน 2010
    ที่ให้ load เป็นอันเดียวกันกับแผ่นที่มากับเครื่องครับ
    สำหรับการเริ่มต้น กด ปุ่ม M ค้างไว้ครับ ตัวเลขชั่วโมงจะกระพริบ

7. คนไม่รุ้

คนไม่รุ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ของแล้วนะ ดีใจจัง

8. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    คู่มือในกล่องก็เหมือนที่คุณก้องนำมาให้ดูค่ะ
    set เวลาได้แล้วค่ะ ทำตามขั้นตอนในคู่มือได้เลยนะคะ
    แต่เวลากดปุ่มทางซ้ายมือที่เป็นตัวเพิ่มหรือลดเวลาให้ใช้คลิปหนีบกระดาษกดนะคะ ปุ่มทำงานเลยค่ะ
    ตอนแรกใช้เล็บกดเอาก็ทำไม่ได้ พอใช้คลิปก็ได้เลยค่ะเพื่อนๆลองทำดูนะคะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2011
  9. คนไม่รุ้

คนไม่รุ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อืม เลิกงานเมื่อไรจะกลับไปตั้งนาฬิกาซะหน่อย อิอิ ปกติฟังคลื่นไหนกันครับ และมีคลื่นไหนแนะนำมั้งครับ

10. Kongp

ปุ่มอาจจะลึกหน่อยนะครับ เพราะว่า มันต้องให้ทนต่อแรงกระแทก และกันน้ำครับ

ของใหม่ ยางอาจจะแข็งครับ

11. Kongp

เกือบไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ

ผมจำได้เลยที่โทรไปบอกว่า ได้สิทธิ์แล้ว 55+

12. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เมื่อวานลองเอามาเล่นดูมั่ง
    คู่มือมีมาในกล่องแล้วนะคะ
    กระดาษแข็งๆที่รองพื้นมานั่นแหละ
    พลิกข้างในดูเป็นคู่มือ

ไปสดุดตาตรง ประกอบในจีนนี่แหละ 555
    วิธีเซตนาฬิกาง่ายมากนะคะ
    กด M ค้างไว้ เลขชั่วโมงจะกระพริบ
    กดอีกที(ไม่ต้องค้าง) เลขนาทีจะกระพริบ
    กดอีกที จะเป็นเลข 12 หรือ 24
    หมายถึง ระบบนาฬิกา จะเอาแบบ 12
    ซึ่งจะมี am/pm กำกับ หรือจะเอาแบบ 24 น.
    จะปรับแต่ละอันก็กด ^ หรือ v นะคะ

ส่วนปุ่ม radio power on/off ไม่แน่ใจว่า
    ควรจะเป็นอย่างนี้มั้ย คือมันกดเปิดได้แค่ครั้งแรก
    แต่กดปิดไม่ได้ แต่หลังจากนั้นใช้ปุ่ม M ควบคุมแทน

ปุ่ม M ถ้าไม่กดค้าง กดเฉยๆ มันจะเป็น
    4 โหมด เวียนกันนะคะ เป็นโหมดวิทยุ
    >FM >AM >WB >นาฬิกา
    ตอนขึ้นโหมดวิทยุ ไฟ power จะติด
    เป็นสีเขียวสว่าง พอเข้าโหมด นาฬิกา
    ไฟสีเขียวจะหรี่ลง แป๊บนึงก็จะดับ
    เข้าใจว่า มัน off เอง เหมือนกับว่า
    นาฬิกา คงจะไม่ได้ใช้พลังงานอะไรมาก

ยังสงสัยอยู่ว่า แบตใช้เวลาชาร์จนานมั้ย
    วันนี้ลองเอามาตากแดด เกือบครึ่งวัน ยังไม่เต็ม
    แล้วเดี๋ยวจะเอามาลองชาร์จอุปกรณ์อื่นๆ
    ผ่าน USB ดู นะคะ

แต่หน้าปัดนาฬิกา เวลาอยู่กลางแจ้ง จะดูตัวเลข
    ค่อนข้างยาก ทีแรกนึกว่ามันเสีย เลยลองตะแคง
    แล้วเอามือบังแดดดู ถึงเห็นว่าปกติ

ตัวคลิปเหล็ก ดูดซับความร้อนมากเลยนะคะ
    เพราะเผลอเอามือไปโดน หลังจากที่เอาไปลอง
    ชาร์จตากแดดเกือบครึ่งวัน เรียกว่า ลวกกันเลยทีเดียว

ถือเป็นข้อมูลเพิ่มเติมแล้วกันนะคะ

13. Kongp

มีอะไรก็มาแชร์ได้ครับ

อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกซ์ ปัจจุบันนี้ made in China หมดครับ ไม่ต้องตกใจไป

ขนาดผมเคยไปฟินแลนด์ ไปดู Nokia ยัง China เลยครับ ซื้อ รองเท้านิวบาลานซ์มา ยังเวียดนาม ตกลงไปฟินแลนด์เพื่ออะไร สินค้าใกล้บ้านเต็มไปหมด

ค่าแรงมันถูกครับ แต่การ ตรวจสอบคุณภาพ มันเป็นหน้าที่ของ USA ครับ

สิ่งที่ผมรับรองว่า ทำไม Eton ถึงดีที่สุด ณ ขณะนี้ เท่าที่ผมตรวจสอบ อย่าง Amazon Ebay หรือ แม้ REI.com เป็นขายอุปกรณ์เดินป่าที่ดังที่สุดของโลก ยังมี Eton ตัวนี้ เหมือนกันครับ และเป็นแบรนด์เดียว ที่ทุกร้านขายแต่ยี่ห้อนี้ ยี่ห้ออื่นไม่มี หรือ น้อยมากครับ

14. Kongp

แนะนำการใช้งานเพิ่มเติม

เพื่อ save แบตเตอรี่

1. อย่าเปิดฟังก์ชั่นอื่นๆ พร้อมกัน เช่น ไฟฉายด้วย วิทยุด้วย

2. อย่าเปิดเสียงลำโพงดังมาก ยิ่งดังยิ่งเปลือง ครับ

อย่าลืม นะครับว่า ของแบบนี้ใช้ในกรณีฉุกเฉินเท่านั้นครับ จะไปเปรียบเทียบวิทยุบ้านธรรมดาไม่ได้ การคอนโทรลอาจจะยาก เพราะจากวัสดุกันกระแทก ซีลยางเพื่อกันน้ำ บางครั้งอาจจะยากเล็กน้อย แต่เวลาที่ฉุกเฉิน มันก็ยังดีกว่าไม่มีนะครับ

15. Kongp

ต้องถาม คุณ sug552 ดูครับ เรื่องแบตเตอรี่

แต่ปกติแล้ว แบตเตอรี่ก็สามารถมีการคายประจุเองได้ แม้ชาร์จให้เต็มแล้วเต็มอีกก็ตาม

16. Kongp

กด ปิด โดยการ กดปุ่ม power ค้างไว้ครับ

มันเหลือแต่โชว์นาฬิกา ครับ

17. Kongp

ถ้ากด ปุ่ม ^ หรือ v เพื่อหาคลื่น ถ้ากดค้างไว้ ก็จะ auto scan ให้ด้วยครับ

18. Kongp

ผมลอง ชาร์จกับ iphone 4 โดยใช้ฟังก์ชั่น cell ก็ชาร์จได้ครับ แต่ก็ต้องหมุนช้าๆ งงๆ เหมือนกันครับ

19. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    แต่โดยรวมเรียกได้ว่า ถูกใจนะคะ
    แต่ก็มาแบ่งปันข้อสังเกตุ เผื่อจะมีใคร สงสัยเหมือนกัน
    ส่วนปุ่มที่ต้องกดลึกๆนั้น ส่วนตัวไม่รู้สึกว่าเป็นปัญหานะคะ
    ที่ขำว่าประกอบในจีนนั้น ไม่ใช่ห่วงเรื่องคุณภาพหรอกนะคะ
    แต่ขำเพราะพี่จีนกินเรียบจริงๆ อย่างนี้ถ้าจีนเป็นอะไร
    คงจะเดือดร้อนกันทั้งโลกแน่ๆเลย

20. Kongp

เราก็ประกอบกันเองเลยครับ อิอิ