คับแคบ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย lee_99, 28 มีนาคม 2017.

1. lee_99

lee_99 Active Member

ระยะหลังมานี้ผมพยายามอ่านและทบทวนพระธรรมคำสอนของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และปราชญ์ คณาจารย์ผู้อยู่ในแวดวงธรรมะบางที่เจอข้อความที่น่าจะแบ่งปันจึงนำบางส่วนมาเพื่อให้พวกเราได้ศึกษาร่วมกันน่ะครับ และในส่วนนี้ผมขออนุญาตนำข้ออรรถ - ข้อธรรมซึ่งบรรยายโดยท่าน อาจารย์ สุจินต์ บริหารวนเขตต์ มาบางส่วนดังนี้ครับ....
    ความหมายของคำว่า{ คับแคบ}ไม่ได้หมายความถึง สถานที่หรือ{เพศ}น่ะค่ะ

แต่ว่าหมายความถึง อกุศล ผู้ที่จิตใจกลุ้มรุมด้วย{อกุศล}แม้จะอยู่ในที่กว้างในป่าใน

เขา แต่เพราะใจนี้ถูกบีบคั้นด้วย อกุศลธรรม ทำให้สภาพของจิตนั้น เป็นสภาพจิตที่

คับแคบ ไม่สามารถที่จะปลอดโปร่งได้เพราะฉะนั้น ความหมายของคำว่า คับแคบ นั้น

หมายความถึง อกุศลธรรม กลุ้มรุมจนกระทั่งเต็มหัวใจเลย คับแคบ ไม่ใช่ว่าว่าง หรือ

ปลอดโปร่ง ถึงแม้ว่าผู้นั้นจะอยู่ในที่กว้าง มีบ้านเรือนที่ใหญ่โต มโหฬารสักเท่าไร แต่

เมื่อถูกกลุ้มรุมด้วย อกุศลธรรม แล้วก็เป็นสภาพของจิตที่คับแค้น หรือ{คับแคบ}มาก

ป.ล.....พระธรรมลึกซึ้งต้องพยายามศึกษาในข้อออรถ - ข้อธรรมแล้วนำมาประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันน่ะครับ
    ความเข้าใจธรรม เป็นเรื่องของการสะสมความเข้าใจถูกเห็นถูก - ความไม่รู้มีมาก จึงต้องสะสมความรู้เป็นอย่างมากทีเดียว จึงจะละความไม่รู้ได้