ขอโทษค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tunyada, 17 กรกฎาคม 2010.

1. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    ข้อความที่ดิฉันตั้งไว้ถูกย้ายไปไหนข้อความพระนเรศวรหรือมารคนไหนที่เห็นว่าไร้สาระแล้วลบออกเห็นว่าข้อความสั้นและไม่มีความหมายประโยชน์แถมดูถูกผู้อื่นอีกดิฉันไม่ใช่นักเขียนที่แต่งแล้วน่าอ่านเพราะดิฉันพูดไปด้วยความจริงนรกสวรรค์เป็นพยานเพราะไม่ได้มีสิ่งใดมาเติมให้เป็นคำโกหกข้อความแต่ละอย่างและแต่ละข้อล้วนเป็นความจริงถึงแม้สถานะความเป็นอยู่จะต่ำต้อยและไม่ได้มีฤทธิ์อภิญญาเหมือนคนใดแต่ความเป็นจริงคือข้าพเจ้าเป็นคนดีหากพระนเรศวรเป็นพยานและสวรรค์หรือบุคคลที่กลั่นแกล้งลูกหาว่าลูกเป็นคนไม่ดีเพ้อเจ้อหลอกลวงเผยแพร่ไปในทางที่ผิดลูกก็ขอรับความผิดนั้นหากบุคคลคิดว่าผู้อื่นไม่ดีเห็นพื้นฐานความเป็นลูกของพ่อไม่ดีเห็นว่าลูกพูดเท็จลูกขออโหสิกรรมเพราะบุตรของพ่อพระนเรศวรต้องรู้จักมีเมตตาไม่ดูถูกผู้อื่นข้าพเจ้าขออโหสิกรรมและจะไม่เข้ามาอ่านในเวปนี้อีกขอเป็นวันสุดท้ายวันนี้และขอกราบลาเพื่อนๆทุกคน การดูถูกผู้อื่นเห็นว่าคนอื่นเป็นคนธรรดาไม่ได้มีฤทธิ์ อำนาจกว่าผู้ใดอ่านข้อความของผู้อื่นว่าเป็นคนต่ำเตี้ย ถึงจะต่ำเตี้ยเหมือนดินก็เป็นสิ่งทีมีค่าบทความแต่ละอย่างที่เผยแพร่เป็นความจริงล้วนทุกประการไม่ได้ตกแต่งน่าพึงพอใจแก่ผู้ใดเพราะไม่ใช่นักเขียน ข้าพเจ้าเสียใจมากแต่ก็ถือเสียว่ากรรมดูถูกผู้ใดกรรมนั้นย่อมสนองและจะไม่โกรธแค้นอีก ข้าพเจ้าเสียใจที่บุตรของพ่อพระนเรศวรทำกับลูกเพราะว่าลูกดีใจและต้องการบอก กล่าวต่อให้มารใดเคารพพ่อพระนเรศวรแต่ดูถูกเยียดหยามผู้อื่นลูกรู้ว่าพ่อต้องไม่พอใจเหมือนที่ลูกเสียใจ ลุกพยายามเผยแพร่แต่สิ่งดีๆถึงแม้ชีวิตของลูกจะไม่ดีอย่างผู้อื่นเพราะลูกมีกรรมและชีวิตของลุกก็ลำบากลุกรู้ว่าพ่อต้องได้รู้ความรู้สึกของลูก เพราะพ่ออภัยและไม่ดูถูกลูกเหมือนอย่างมารคนใดที่เคารพพ่อแต่ทำกับลูก ข้าพเจ้าขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านและเป็นกำลังใจ ข้าพเจ้าพูดจริงและไม่ใช่คนเท็จเหมือนอย่างมาร ต่อไปข้าพเจ้าจะศึก:VOษาธรรมและปฎิบัติตัวให้ดีจงเมตตาผู้อื่นเหมือนที่เค้าเมตตาเรา

2. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    หนักนิดเบาหน่อย อภัยให้กันเถิดครับ อย่าอาฆาตรแค้นเคืองกันเลยครับ เราก็ต่างเกิดมาร่วมเกิด แก่ เจ็บ ตาย เดียวกันครับ เมตตาธรรมค้ำจุนโลก นะครับ

3. patonghot

patonghot เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นด้วยครับ อนุโมทนาครับ

4. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    เว็บเสรีก็อย่างนี้ละค่ะ ยิ่งเว็บนี้ด้วยมีทั้งจริง และเท็จอย่างที่เราได้เห็นกันในหลายๆกระทู้ แต่ก็อยู่ที่เราเองจะพิจารณาข้อความเหล่านั้นยังไง ไม่มีใครบังคับความคิดใครได้ก็ต้องยอมรับในจุดนั้นด้วยค่ะ

5. สุปราณี (ปู)

สุปราณี (ปู) เป็นที่รู้จักกันดี

จงมองทุกสิ่งให้เป็นกลาง บางสิ่งบางอย่างเราอาจคิดว่าดีที่สุดสำหรับตัวเอง แต่การตีความหมายในบางสิ่ง กับการใช้คำที่อาจจะทำให้กระเทือนส่วนใหญ่ถึงประเทศ ก็ต้องคิดว่ากระทบอะไรกับคนส่วนใหญ่หรือไม่ เป็นเหตุให้ใครไม่พอใจหรือไม่ ให้เดินสายกลางโดยการรู้ พิจารณา วิเคราะห์ สรุป และปล่อยวางค่ะ อย่าเอาเป็นอารมณ์เลย ในสิ่งดีก็มี สิ่งร้ายเราก็ไม่รับมาเป็นอารมณ์ พระพุทธเจ้าท่านสอนให้รู้จักการปล่อยวาง และอโหสิกรรมแก่กัน เพื่อจิตจะไม่เศร้าหมองด้วยเหตุทั้งปวงค่ะ คนเราเกิดก็ต่างที่ ต่างพ่อ ต่างแม่กันมา จะให้เข้าใจเราทุกอย่าง หรือสิ่งที่เราคิด ปราถนา มันคงเป็นไปไม่ได้ อย่าคาดหวังคนอื่นมากจนเกินไป ตัวเราจะได้ไม่เป็นทุกข์ค่ะ บุญรักษาค่ะ

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ไม่มีใครดูถูกหรือเหยียดหยามคุณหรอกครับ คุณคิดไปเองทั้งนั้น

แต่เนื่องจากเนื้อหาที่คุณโพสต์นั้น เป็นนิมิตส่วนตัวซึ่งรู้ได้เฉพาะตน

และการที่คุณกล่าวถึงพระมหากษัตริย์ของไทยในอดีตในมุมมองของคุณนั้น

เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากและมีสมาชิกหลายคนกดไม่เห็นด้วย

ซึ่งจะเห็นได้ว่า สมาชิกได้มีการโต้ตอบและกระทบกระทั่่งกันรุนแรงขึ้น

ดังนั้น ผมจึงย้ายกระทู้ออกไปเก็บไว้ เพื่อยุติการสร้างกรรมต่อกันครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2010