การอนุโมทนาและสาธุ ใช้ในโอกาสไหนบ้าง ช่วยชี้แจงด้วยครับ ใช้ไม่ถูกครับ อายเขา

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ปุจฉา, 24 มีนาคม 2005.

1. ปุจฉา

ปุจฉา Active Member

การอนุโมทนาและสาธุ ใช้ในโอกาสไหนบ้าง ช่วยชี้แจงด้วยครับ ใช้ไม่ถูกครับ อายเขา

ที่ใช้อยู่เห็นเขาใช้ก็ใช้บ้าง ไม่รู้ว่าเขาใช้ในวาระไหน....เดี๋ยวน้องหรือลูกถามตอบไม่ได้ ....ถ้าตอบผิดก็ไม่ดีอีก .... ก็เลยขอสอบถามพุทธศาสนิกชนที่เวบนี้ครับ....

เอ่อ.....แล้วยังมีคำว่า อนุโมทานามิ ด้วยครับ ขอบคุณครับผม

2. Candle

Candle เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    ตอบตามที่เข้าใจนะครับ

ตอบตามความเข้าใจของตัวเองนะครับว่า ใช้ในโอกาสใดก็ได้ครับที่เราเห็นเค้าทำบุญกุศล เช่นเห็นเขาทำบุญใส่บาตร ถวายภัตตาหาร ทำสังฆทานหรือแม้แต่การทำความดีต่างๆก็ได้ครับที่ถือเป็นการทำบุญอย่างหนึ่ง เราโมทนาบุญได้หมดครับ การโมทนาบุญก็ไม่จำเป็นต้องกล่าวในใจออกมาก็ได้ เพียงแต่จิตเราต้องยินดี(โมทนา)จากใจจริงเท่านั้นครับ ผลที่ได้อย่างแรกจิตเราก็จะมีความเย็น(ปิติ)เกิดขึ้นทำให้เรามีอารมณ์ชุ่มชื้นเย็นสบายน่ะครับ(ผมก็อธิบายไม่ค่อยถูก) และเราก็จะได้ผลบุญตามไปด้วยครับ ผลบุญที่ได้ก็ไม่ใช่น้อยครับ หลวงพ่อฤาษีได้บอกไว้(แต่ผมจำไม่ได้) เท่าที่เข้าใจก็ประมาณนี้ครับ (ถ้าผมเข้าใจผิดไปอย่างไร รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีนะครับ)

3. ดาวประกาย

ดาวประกาย เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2005
    มีความเห็นคล้ายกันค่ะ แต่จะเพิ่มความเห็นบางส่วนนะคะ
    คำต่างๆที่ถามมา ส่วนมากเราใช้กับเรื่องทางศาสนา เช่นคำว่า อนุโมทนา ความหมายจะออกไปในทางยินดี หรือพลอยยินดีด้วย เช่น
    เมื่อมีคนใดไปทำบุญแล้ว กลับมาบอกบุญเพื่อนๆ ผู้ได้รับฟังก็จะกล่าวคำพลอยยินดีกับบุญนั้นๆ
    ด้วยการใช้คำว่าอนุโมทนา หรืออนุโมทนาสาธุ
    หรือจะต่อด้วยคำอื่นๆก็ได้ เช่น เราอ่านพระธรรมเทศนา หรือข้อความ บทความทางศาสนาที่มีคนนำมาPost ให้อ่านแล้วเกิดความรู้สึกดีๆ หรือซาบซึ้งในข้อความ ความรู้สึกมันจะบอกเราเอง
    เราก็จะขออนุโมทนาบุญ ให้ผู้เขียนและ/หรือ ผู้นำมาบอกกล่าว ได้บุญ และอาจให้พรด้วยก็ได้
    เช่น ขออนุโมทนาบุญ และขอให้เจิญในธรรมยิ่งๆขึ้น เป็นต้น หรือ แล้วแต่ความรู้สึกของเราว่าอยากแสดงออกมาในคำพูดแบบไหน ไม่กำหนดรูปแบบ
    แต่ที่สำคัญ จิตเราต้องมีความยินดีในการทำความดีของผู้อื่นในขณะนั้นจริงๆ
    มันจึงจะออกมาด้วยความใสบริสุทธิ์ โดยไม่ต้องกลัวว่าจะใช้ผิด

ส่วนคำว่าสาธุ สามารถใช้ร่วมกับอนุโมทนาได้เลย เปรียบเหมือนลักษณะการยกมือไหว้ท่วมหัวนะค่ะ (ระดับหัวแม่มือ อยู่หว่างคิ้ว) แต่บางทีเราอ่านข้อความเสร็จแล้ว
    แต่ไม่มีใครเห็นกริยาของเรา เราก็เลยเขียนลงไป เพื่อแจ้งในทราบว่าเราได้อ่านแล้วและน้อมนำมาสู่จิตแล้ว หรือรับทราบแล้วจะนำไปปฏิบัติก็ตามที เราใช้ได้หมด อย่างเวลาฟังธรรม ถ้าฟังจบเราก็ สาธุ คือเหมือนให้จิตรู้ว่าฟังจบแล้ว และขอน้อมนำสู่จิต อะไรประมาณนั้นนะค่ะ

ผิดถูกอย่างไรขอคำชี้แนะผู้รู้ด้วยค่ะ